Karibu karibu karibu, msikilizaji. Tayari ukisikia kipenga hicho, basi maanake ni kwamba VOA Express tayari iko barabarani standby kuwa safiri na wewe msikilizaji, pote pale ulipo Afrika Mashariki, Afrika ya Kati, pale Tanzania, Dodoma, Nairobi Kenya, bila kusahau kule Mombasa Kenya eh, DRC Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tuko pamoja. Ni saa tatu na nusu asubuhi hapa Washington, Kumi na nusu afrika ya Mashariki, lakini tisa na nusu afrika ya kati, bila kusahau ndani ya nyumba. Siku ya Ijumaa, wengine wanaita furahi dei, na sisi pia hapa studio tumefurahi kweli kweli, msikilizaji. Wengine nawaambia wote, Ijumaa karimu, ambao wamekushapata swala ya Ijumaa, mambo mazuri, uko vizuri, na tuko standby kukupa vitu vizuri vya Ijumaa. Wale wengine wa jioni leo kuenda kujirusha, mambo yanakuwa mazuri. Basi nimekusha jiatere kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari, mimi ni mkamiti kibayasi, ni katikati ya mwezi huu wa Agosti. Leo ni Agosti 16, 2024. VO Express inakata mbuga. Katika swali la leo ambalo huwa lipo kila Ijumaa Rais Samia wa Tanzania amefanya tena mabadiliko katika baraza la mawaziri, nini maoni yako? Kuna maoni lukuki, tutasoma kadri ya uwezo tuliokuwa nao hapa studio na muda pia utakavyoturuhusu. Hali kadhalika leo tutakuwa na kipengele kile cha jicho letu ambacho kimeandaliwa na Lucy Patrick kutoka Mbeya nchini Tanzania, akiangazia sekta ya elimu pamoja na mabinti. Nini kifanyike ili kuwasaidia mabinti hao kufanya vyema katika masomo hasa ya mtaala wa sayansi? Tutamsikia hapo wakati ukifika. Vilevile Josephat Kioko kule Mombasa, Kenya, yupo rede kabisa kutupasha maswala ya mpira wa miguu, wapenzi wa mpira wa miguu kabumbu huko Afrika Mashariki, hali kadhalika akiangazia ligi zingine zinazoendelea. Basi kuwa nasi kwa wakati huu mpaka pale tutakaposema tunakamilisha VOA Expressi kwa burudani ya muziki. Bila shaka bila shaka, Mkamiti mambo ni mazito, mambo ni mazuri kweli kweli. Basi Mkamiti, moja kwa moja, basi bila kupoteza wakati, tuanzie huko nchini Kenya. Taarifa lahuko nchini Kenya ni kwamba chama cha walimu kimetoa tahadhari eh, kwa wahusika wake au wanachama wake ambao ni walimu kwamba sasa shule zikifunguliwa, msirudi mashuleni. Wametishia kwamba watafanya mgomo, na hii ni kutokana na suala la kwamba suala zima la makubaliano ya kuongeza mishahara yao halijapitishwa. Kwa hiyo wametoa hilo onyo, mm -hmm. kwa shule za umma na vyuo, sio tu shule za sekondari na msingi, lakini hali, hali kadhalika vyuo. Sasa basi kujua zaidi kuhusu hilo, ninaye hapa e, huyu ni lektura kutoka chuo kikuu cha Pwani kule nchini Kenya, anaitwa Hasan Mwashimako. Hebu bwana Hasan Mwashimako, tueleze swala hili unavyolifahamu vipi, lilivyo mpaka sasa. ehhe-walimu na kwa kweli ni walimu wa shule za za msingi na hata pia shule za za upili uh, ambao viongozi wao wameweza kutoa ilani kwa serikali ya kuwa watafanya mgomo tarehe ishirini na sita ambapo shule ndio zikuwa zinafunguliwa kwa muhula wa tatu wakatoa waka ilani ya kuwa wazazi wasiwapeleke watoto shule na walimu hawatakwenda shule. Kwa hivyo kutakuwa na mgomo wa walimu, na kilichochangia hili ni kuwa uh, kuna tume hapa Kenya ya ya mishahara na marupurupu. Um, tume hii iliweza kuandikia wafanyikazi wote wa umma ya kuwa serikali kupitia wizara ya fedha imeweza kutoa maelezo ya kuwa haitakuwa na fedha za kutosha kuweza kufanya nyongeza za mishahara kwa wafanyikazi wa umma. Bila shaka, lakini sasa pengine hawa walimu na chama cha walimu wamefikiria swala zima la wanafunzi, kwa sababu hapa watakaoumia ni wanafunzi wale ambao wanasoma kwenye shule za serikali ambao pengine hawana uwezo wa kwenda shule binafsi. Ni, ni kweli kabisa kuwa mgomo huu utashiriki watakaoshiriki wataka ni walimu wa, wa, wa waliopo katika shule za, za umma, na ikiwa wanafunzi wa, wa shule za umma hawatakwenda shule basi watapata maana yake madhara fulani na hili suala hili walimu hulizingatia sana aa, na ndipo watakuta katika maanake ilani yao wameweza kusema kuwa wazazi wasipeleke watoto mashule. Lakini cha msingi ni kuwa wanajua kuwa ikiwa uh, kwa sababu shule nyingi katika Kenya ni shule za umma, na ikiwa basi watakosa siku kadhaa, hawatakwenda shule uh, mambo mengi katika sekta ya elimu yatarudi yata, yata nyuma kwa sababu serikali haiwezi kusema uh, mhula uendelee kama inavyotakikana kwa shule zingine ambazo sio za umma, kwa shule binafsi, kwa, kwa sababu sekta ya elimu inadhibitiwa ina sana na serikali. Kwa hivyo ile serikali itakavyosema ndivyo itakavyokuwa. Kwa hivyo haiwezekani ya kuwa shule za umma zitakuwa zime, zimefungwa na shule za binafsi zitaendelea. Hilo halitawezekana kwa sababu uh, serikali ndio inayotunga uh, sheria za, za elimu bila shaka ni di... Mhadhiri wa chuo kikuu cha Pwani kule Mombasa, Kenya, Hasan Mwashimako akielezea hali itakavyokuwa huku nchini Kenya. mm -hmm, ha basi tupate burudani ya muziki na moja kwa moja kibao kura kutoka kwa Sofia Nzao. mm. Mm. bao kura kutoka kwa Sofia Nzau uh, kinatoweka taratibu. Tunapata fursa ya kuingia katika kipengele kingine cha VOA Express kutoka hapa studio namba 15 tukiangazia ugonjwa ambao umetikisa bara la Afrika, ugonjwa wa mpox, ambapo tayari umeshaambiwa ni janga la afya ya umma barani Afrika, na kwamba zaidi ya visa 17 vimethibitishwa kote barani Afrika ni hali ya dharura ya afya ya umma imetangazwa na mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO, Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus. Na wakati huo basi, uh, kitengo kinachofuatilia masuala ya afya barani Afrika Africa CDC nayo pia ilitangaza kwamba mpox imekuwa ni janga la afya ya umma barani Afrika kutokana na maambukizi yake kusambaa uh, ya. Na ifahamike kwamba ugonjwa huu ulianzia huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na kusambaa katika nchi jirani ikiwemo Kenya, Rwanda na Burundi na kama tunavyofahamu basi, a, katika ukanda wa Afrika Mashariki vijana, wanawake na jamii kwa jumla a, inasafiri kutoka eneo moja kwenda jingine, na ugonjwa huu unaambukiza. Pengine wewe msikilizaji, wewe kijana, ufahamu unaambukiza vipi, ni namna gani unatakiwa kujilinda na ugonjwa huu. Katika laini ya simu tunaye daktari wa afya binadamu, Dr Teofilus Wangata kutoka Precise Healthcare ya Nairobi nchini Kenya. Karibu sana Dr Wangata. Asante sana. Daktari Ngata uh, kwa vijana ambao wanafanya biashara zao kutoka nchi moja kwenda nyingine e, na nchi ambazo kadhaa tayari zimeshapata maambukizi ikiwemo Kenya e, ni njia zipo wanatakiwa kuziangalia kuzifuata ili kujilinda na maambukizi haya ya mpox ambayo inasemekana yanasambaa kwa haraka Uh, asante sana. Virusi uh, hivi vya mpox husambaza haraka haraka na hupitia kwa njia ya close skin-to-skin contact, yani ile kuonana uh, pamoja uh, yani ile close contact kama kusalimiana uh, kubusu na pia hata kwa sehemu ya uh, mambo kama ngono kati ya vijana kwa hivyo, vijana tuwasihi tu, tuas, wawe macho sana, waangalie mtu yeyote ambaye ako na uh, virusi ama hiyo symptoms za mpox, ambazo zinaonekana kwa ngozi ama uh, ako na uh, anaweza kuwa na symptoms zingine kama uh, tuseme uh, wana joto uh, amesafiri kutoka nchi amba, ambayo iko na mpox. Vijana wanafaa wa, wa, wawe makini, wasiwe na close contact na mtu kama huyo ambaye anaweza kuwa ni potential, uh, uh, wa hiyo mpox mm -hmm. Asante sana Mkamiti. Shukrani sana uh, Dr. Wangata kwa maelezo yako hayo. Na wakati huo basi, inaelezwa kuna uhaba mkubwa wa vifaa vya kufanyia majaribio uh, ya mpox matibabu na chanjo kote barani Afrika. ni Brown Nicole, wa shirikisho la kimataifa la msalaba mwekundu na hilali nyekundu IFRC, amesema katika mazungumzo yake na vyombo vya habari hii leo, siku ya Ijumaa, na IRA IFRC inasema kwamba ugonjwa huu unaendelea kusambaa kwa kasi, na wakati huo wa basi, maafisa wa afya uh, wanasema wamethibitisha maambukizi ya ugonjwa wa mpox nchini Sweden, ikiwa ni ishara ya kwanza ya kusambaa kwake nje ya bara la Afrika, baada ya shirika la afya duniani kutangaza ugonjwa huo kuwa dharura ya afya ya umma um, barani Afrika. Sasa imekuwa ni dharura ya afya ya umma ikiangaziwa kimataifa. Basi, msikilizaji, ni hayo ambayo tunaweza kukupatia kwa wakati huu kuhusiana na ugonjwa huu wa mpox. Chukua tahadhari, jilinde ili uweze kuilinda familia yako na jamii inayokuzunguka kuepuka ugonjwa huu wa mpox ambao tayari una visa 17 zimethibitishwa kote katika bara la Afrika. ka tayari kupata habari za dunia Katika habari za dunia, Ukraine imetungua ndege zote tano zisizokuwa na rubani zilizorushwa na Russia wakati wa shambulizi la usiku kucha, jeshi la anga la nchi hiyo limesema leo Ijumaa. Na vikosi vya Russia pia vilitumia makombora matatu ya masafa marefu aina ya Iskandar m wakati wa shambulio hilo, kulingana na taarifa ya jeshi la anga. Kwenye ujumbe wa mtandao wa Telegram, Russia ilitumia drone tatu aina ya Shahid na nyingine mbili ambazo hazikufahamika aina yake kwenye shambulio hilo, taarifa ilisema. Binti wa bilionea Thaksin Shinawatra mwenye miaka 37 amekuwa waziri mkuu wa Thailand leo hii Jumaa, mwanafamilia watatu wa ukoo wenye ushawishi wa kisiasa mkubwa, lakini wenye mgawanyiko katika kuiongoza nchi hiyo, Petongtan Shinawatra kiongozi mwenye umri mdogo zaidi katika historia ya Thailand kama mfalme wa kikatiba na mwanamke wa pili baada ya shangazi yake Yingluck anachukua madaraka baada ya maamuzi mawili ya mahakama ambayo ilitupilia mbali siasa za ufalme huo zinazoingiza machafuko. Utengenezaji wa pamoja wa makombora ya hypersonic unaofanya na Australia na Marekani unaweza kupunguza matatizo ya viwanda vya ulinzi wa Marekani na kuongeza kizuizi katika eneo la Indo Pacific. Mbunge wa Republican wa Marekani Michael McCall alisema akiwa Sydney hii leo Ijumaa katika mahojiano. Mwenyekiti wa kamati ya masuala ya mambo ya nje katika baraza la wawakilishi la Marekani amesema kuwa utengenezaji wa silaha za kisasa wa Australia unatoa mfano wa jinsi leseni iliyoratibiwa ya teknolojia ya ulinzi ya Marekani pamoja na msamaha wa leseni kwa asilimia sabini ya mauzo ya nje kwa vifaa vya ulinzi kwenda Australia kuanzia Septemba mosi itasaidia Marekani kushindana na China katika kutengeneza silaha za kisasa. Mgogoro wa kibinadamu kutokana na vita vyenyewe kwa wenyewe nchini Sudan unazidisha maambukizi ikiwemo kipindupindu na magonjwa mengine yanayosababishwa na bakteria ambayo yameua zaidi ya watu mia tatu katika eneo hilo, afisa mmoja wa shirika la afya duniani WHO amesema hii leo. Margaret Harris amesema katika mazungumzo na vyombo vya habari kwamba kuna kesi 11327 za kipindupindu huku vifo 316 viliripotiwa na homa za msimu au denge pamoja na maambukizi ya homa ya uti wa mgongo pia yaliongezeka. Na anaeleza kwamba tunatarajia kuwa kesi zaidi ya hizi zilizoripotiwa. mlavosikia vitu vyake hivyo Lon Boi yakishirikiana Mario anakuambia wewe hapo sio mchezo. kitu kimetulia kwelikweli. cha msikilizaji katika VOA Express mambo yanakuwa ni mazuri kabisa kabisa, lakini leo Ijumaa mkamiti kwenye express mm -hmm. tunakwenda kwenye vitu vingine. Vitu gani vya leo Ijumaa? jicho letu na Lucy Patrick ameangazia sekta ya elimu na amezungumza na mabinti, nini kifanyike ili kuwasaidia mabinti hao kufanya vyema katika masomo ya mtaala wa sayansi. Mimi kama mtoto wa kike nadhani hili jambo linawezekana kabisa, kufanya vizuri katika masomo ya sayansi. Jambo la muhimu ni kuaminiwa. Mtoto wa kike akiaminiwa anaweza akafanya vizuri kabisa, na akithaminiwa pia anaweza akafanya kitu kizuri. Lakini kwenye familia zetu hizi ambazo tunatoka, watoto wa kike tumekuwa atupewe kipaumbele. Unakuta labda mtoto wa kike anaambiwa kwamba haya masomo ya sayansi ni ya mtoto wa kiume, ndo anafaa kusoma masomo ya, ya sayansi, na anafanya vizuri lakini mtoto wa kike chukua mchepua wa familia zetu zisimame na sisi. Cha kwanza kabisa ni kujiamini kwamba anaweza, especially katika hilo somo husika. Asiweke nadharia ya kwamba mimi msichana siwezi kusoma masomo ya sayansi, kwa sababu sayansi ni ngumu na sayansi ni kwa ajili ya wanaume. No, anatakiwa ajiamini kwamba anaweza, lakini pia kutia bidii katika masomo yake ni kitu ambacho anatakiwa akifanye, ili aweze kupiga hatua katika masomo ya sayansi. Kitu kingine ni kuwa na uwezo wa kuelewa masomo na sio kukariri na kabisa. Mimi kama binti naona kwamba tunaweza tukapiga hatua kwenye masomo ya sayansi na tukafanya vizuri, kwanza kwa kubadilisha mitazamo yetu, kuondoa ile dhana kwamba masomo ya sayansi ni magumu, wanatakiwa wafanye tu watoto wa kiume. Lakini naamini hata sisi mabinti tukikaza tunaweza tukafanya vizuri, tukatoa hiyo dhana kwamba masomo ya sayansi ni magumu lakini pia tuwekewe misingi mizuri kutoka nyumbani, tupate hamasa kutoka nyumbani, kwamba fanye masomo ya sayansi, fanya vizuri kwenye hiki, fanya vizuri kwenye hiki. Tunaenda shuleni tukiwa tuna hamasa kwamba hata mzazi wangu anapenda nifanye hiki na hiki. Tupewe misingi mizuri kwenye masomo ya sayansi toka tukiwa tunaanza pale form one. Bila shaka masomo mm -hmm. ya sayansi yanakwambia, wakianza mapema tangu form one, mambo yatakuwa yako vizuri kwa upande wao. Ni mabinti wenyewe ndivyo wanavyosema. Haya basi, tutazidi kuliangazia swala hili na huko mbeleni. Tutaona mchango wako wewe msikilizaji, kama mzazi, una maoni gani kuhusiana na wito huu uliotolewa na mabinti wenyewe, wakiomba wawezeshwe zaidi kutoka majumbani kwa wazazi na walezi kuhusiana na mtaala wa sayansi. Haya basi, mkamiti we unawajua marafiki au unajua habibi? Ndio kibao chetu chalavalava na msikilizaji, mambo hayo basi ya Habibi ni mambo mazito hayo, msikilizaji. Lavalava huyo Lavalava yuko vizuri mm -hmm. Mambo hayo unayapata ndani ya VOA Express pekee. Siku ya Ijumaa ndipo mambo yanavyokuwa ndani ya studio 15 hapa Washington. Hata Habibi namwona, Mkamiti anazunguka, Habibi na produza wetu Kulaida pia Idia Amna anazunguka vizuri mambo magusa wengi hapa studio jamani. Haya basi, tuangalie masuala ya burudani okay. ligi kuu ya EPL. leo ndo mambo yanaanza mkamiti, leo mambo yanaanza mkamiti <laughs> kutakuwa na vumbi na jasho, macho na masikio ya mashabiki wa mpira yanaelekea huko sasa, baada ya kuondoka kwenye masuala ya Olympic. Bila shaka. Hai, basi tusiseme mengi, mm. Tumwachie ukumbi Josephat Kioko akiwa Mombasa, Kenya, uwanjani wako. Asante sana, na naona nanyi pia mmechangamka kweli kweli katika VOA Express, ishara kwamba hii ni Friday day. Kwa zaidi ya wiki mbili tumekuwa tukizungumzia michezo ya Olimpiki huko Paris, Ufaransa, lakini sasa mambo yalikamilika rasmi wikendi iliyopita na tukashuhudia Kenya ikiongoza katika timu zote za Afrika kwa kupata nishani kumi na moja na kilele pia kikawa ni waliofanya vyema zaidi kutuzwa. Kwa mfano, Botswana ikawatuza wanariadha wake walioshinda medali mbili, dhahabu moja na fedha moja, na Kenya. Juzi na jana pia kumekuwa na sherehe eneo la Eldoret, bonde la Ufa, ambako wanariadha wengi wanatoka wametuzwa na serikali kwa kupokea hela. Lakini sasa tuache hayo ya michezo ya Olimpiki. Msimu mpya wa ligi kuu ya England, msimu wa Kanada maarufu EPL unaanza rasmi usiku huu na mechi ya kwanza kabisa ni kati ya Manchester United na Fulham. Manu anacheza mbele ya mashabiki wake nyumbani. Kesho itakuwa ni mechi ya pili na itakutanisha Liverpool na Ipswich Town ambayo wakarejea katika ligi ya EPL msimu huu. Chelsea watakuwa nyumbani kuwakaribisha mabingwa hawa wa Man City ambao wametoa ligi ya England mtawalia. Msimu huu wa EPL umeshuhudia timu tatu zikirejea katika ligi kuu baada ya kukaa nje kwa muda. Timu hizi ni Leicester City, Ipswich Town na Southampton. Wakati timu zote 20 zilichuana kwanzi ya leo, wana kipindi cha siku 14 kusajili wachezaji kwa sababu transfer window majira ya joto unakamilika rasmi Agosti tarehe 30. Na basi, katika burudani tunakamilisha na masuala ya mziki Kundi kubwa la mziki wa injili kutoka Marekani maarufu Maverick City Music wamezuru Afrika Mashariki kuanzia usiku wa leo, Agosti 16, wako Kampala la Uganda. Wameandaa sherehe kubwa ya mziki ambayo inafanyika katika Makerere University, na kundi hili lina mwanamziki mashuhuri Kirk Franklin ambaye amekuwa na muda mzuri zaidi anapozuru mataifa ya Afrika, Uropa na hata bara Asia. Anaongoza wenzake hawa wa kundi la Maverick City katika ziara inayotajwa kuwa Kingdom World Tour. Wakiondoka Kampala Uganda, watazuru Nairobi kuanzia kesho Jumamosi. Watakuwa wanatumbuiza katika Huru Gardens, jiji la Nairobi. Sehemu hiyo ya Huru Gardens imepambwa kweli kweli, ishara ya kwamba Kirk Franklin atakuwa anapiga burudani kubwa. Uuzaji wa tikiti umekuwa ukiendelea kwa miezi kadhaa, wakati wakisubiri ziara hii ya Kingdom World Tour ikiongozwa na Kirk Franklin inaelekea kuwa hii itakuwa ni burudani kubwa ya Maverick City Music ambayo lilianzishwa huko Atlanta, Georgia, Marekani. Kwa sasa basi, naona ni hayo katika spoti na burudani. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Shukrani sana, Josephat Kioko, hakikazi. Josephat Kioko ameangusha vitu kwelikweli mkam. mm -hmm. Hakika ili kundi la Maverick City uh, katika ziara yao hiyo ya Kingdom World Tour. Basi itakuwa imepata mashabiki wengi, kwani hata hapa Marekani pia ni kundi ambalo linasifika, kundi ambalo linakonga nyoyo za mashabiki wengi wa muziki. Naona muda nao nakimbia, tuangazie kwenye swali la leo. Hatuwezi kuondoka bila kukusomea majibu yako haya. Basi swali hili linasemaje? Swali inasema kwamba rais wa Tanzania afanya tena mabadiliko ya baraza la mawaziri. Je, ni nini maoni yako wewe msikilizaji? Yamekuja mengi kwelikweli, mkamiti. Tuanzie wapi? Kitoijairo yeye anasema, anapiga laluli tu, sidhani kama kuna jambo la msingi analifanya kwa kurudisha wazee serikalini kama alivyofanya. Haya, ujumbe mwingine unatoka kwa Hapison Disuza Kimaro ameandika, kwani amewachagua kutoka upinzani? Si ni wanachama wake wenzake wa CCM. Haya, DJ Shukuru yuko wapi? Butembo, DRC anasema ongera sana Rais Samia kwa kubadilisha mawaziri. Fanya kazi raia wako, e, wanakutegemea sana tena kabisa. Fundi Esau anasema anayeteua huwa anajua sababu na hata kutengua anajua yeye sababu. Juma Jafari Sagai anasema aendelee tu asijisahau na yeye. Juma Makungu wa Tabora, Tanzania, anasema imefika wakati wa kujiuliza maswali wa Tanzania, kwa nini anatengua mpaka sehemu nyeti kama vile waziri wa afya. Haya, na moja kwa kwa haraka haraka tu katika habari zinazovuma kwenye mitandao, mtangazaji wa Burundi Florian Itangibiye aliyekuwa amefukumiwa jela amekuwa msamaha na rais wa nchi hiyo. Hizo ndio habari zinatamba kwenye mitandao. Basi moja kwa moja, Mkamiti, tunakamilisha na express hiyo, usikose matangazo mengine Juni. Jina langu ni Sunday Shoman, nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi upande wa pili, Aida Isa kibao hicho basi kinaga eh, uh, kura Sofia Nzao akimba kwa lugha ya Kikuyu. Tukutane baadaye kwenye live talk na kwenye televisheni.