ulasimaadaama ula laga qaaday qorshe kale la inay layimadaan oo moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na kukaribisha msikilizaji, hujambo popote pale ulipo mimi naitwa bmj jina langu ni mkamiti kibayasi ninakukaribisha pamoja kwenye matangazo yetu yaliyo ijumaa ni agosti 16 mwaka huu wa 2024 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa afrika mashariki na kati ikiwa ni pamoja na radio free africa rfa inayosikika kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu Vilevile vile tunasikika kupitia Citizen Radio ya nchini Kenya, na tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa, ilivyo ada, ni kwamba tunakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki tukiangazia mustakabali wa wanamichezo wa Afrika Mashariki kuelekea kwa Olimpiki za mwaka 2028 hii ni baada ya bara la Afrika kutofanikiwa kama ilivyotarajiwa katika mashindano ya mwaka huu nchini Ufaransa na katika habari za dunia, vikosi vya jeshi la Sudan vinaripotiwa kuwa watu wasiopungua 80 katika kijiji kimoja cha kusini mashariki, katika shambulio ambalo lilifuatia mazungumzo yaliyofadhiliwa na Marekani yenye lengo la kumaliza miezi 16 ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Ni kati ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya kabla hatujaingia kwenye live talk. Na hivi sasa tusikie habari za dunia zikisomwa kwako kutoka hapa hapa studio na mwenzangu mkamiti Kibayasi. Vikosi vya jeshi la Sudan vimewaua watu wasiopungua 80 katika kijiji kimoja cha kusini mashariki, chanzo cha matibabu na mashahidi wamesema hii leo katika shambulio ambalo lilifuatia mazungumzo yaliyofadhiliwa na Marekani yenye lengo la kumaliza miezi 16 ya vita hivi vibaya. Shambulio hilo lilitokea katika kijiji cha Jalgin katika jimbo la Senar siku Alhamis. Tulipokea vifo hamsini na vitano na darzeni kadhaa wamejeruhiwa katika hospitali siku Alhamis, na ishirini na watano kati yao walifariki leo Ijumaa na kufanya idadi ya vifo kufikia themanini. Chanzo katika kituo cha matibabu cha Jalgin kimeliambia shirika la habari la AFP. Mtu mmoja aliyenusurika alisema wanamgambo hao walishambulia Alhamis asubuhi, magari matatu ya kijeshi yalishambulia Jalgin. Wakazi walikataa amri yao na kusababisha kuondoka kwa wanamgambo ambao baadaye walirudi na magari kadhaa. Mkazi wa Jalgin ambaye alimpeleka mtoto wake wa kiume aliyejeruhiwa hospitalini aliliambia shirika la habari la AFP. Ukraini imetungua ndege zote tano zisizokuwa na rubani zilizorushwa na Russia wakati wa shambulizi la usiku kucha, jeshi la anga la nchi hiyo limesema hii leo. Vikosi vya Russia pia vilitumia makombora matatu ya masafa marefu aina ya Iskanda M wakati wa shambulio hilo, kulingana na taarifa ya jeshi la anga. Kwenye ujumbe wa mtandao wa Telegram, Russia ilitumia drone tatu aina ya Shahed na nyingine mbili ambazo hazikufahamika aina yake kwenye shambulio hilo, taarifa pia ilieleza. Shirika la habari la Reuters liliripoti kuwa Russia ilitumia drone ambazo hazikutengenezwa kwa ustadi mkubwa katika baadhi ya mashambulizi yake dhidi ya Ukraine, ili kujaribu kutambua ulinzi wa anga na kutumika kama kupoteza mwelekeo. Magavana wa mikoa ya Kiev na Kirovohrad waliripoti hakuna uharibifu au vifo kufuatia shambulio hilo. Ulinzi wa anga ulifanya kazi katika mji mkuu Kivu usiku kucha na mamlaka ya mji haikuripoti uharibifu wowote. Utengenezaji wa pamoja wa makombora ya hypersonic unaofanywa na Australia na Marekani unaweza kupunguza matatizo ya viwanda vya ulinzi wa Marekani na kuongeza kizuizi katika eneo la Indo Pacific, mbunge wa Republican wa Marekani Michael McCall alisema akiwa Sydney hii leo. Katika mahojiano mwenyekiti wa kamati ya masuala ya mambo ya nje katika baraza la wawakilishi la Marekani amesema kwamba utengenezaji wa silaha za kisasa wa Australia unatoa mfano wa jinsi leseni iliyoratibiwa ya teknolojia ya ulinzi wa Marekani pamoja na msamaha wa leseni kwa asilimia sabini ya mauzo ya nje kwa vifaa vya ulinzi kwenda Australia kuanzia Septemba mosi, ambayo itasaidia Marekani kushindana na China katika kutengeneza silaha za kisasa makombora aina ya hypersonic ambayo husafiri katika anga ya juu zaidi ya mara tano ya kasi kuliko mawimbi ya sauti yaliyofanyiwa majaribio na China hapo mwaka elfu mbili na ishirini na moja na kusababisha mashindano ya teknolojia na Marekani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, america VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Binti wa bilionea Thanksin Shinawatra mwenye miaka thelathini na saba amekuwa waziri mkuu wa Thailand leo Ijumaa, mwanafamilia watatu wa ukoo wenye ushawishi mkubwa kisiasa lakini wenye mgawanyiko katika kuiongoza nchi hiyo. Paitongtan Shinawatra, kiongozi mwenye umri mdogo zaidi katika historia ya Thailand kama mfalme wa kikatiba na mwanamke wa pili baada ya shangazi yake Yingluck, anachukua madaraka baada ya maamuzi mawili ya mahakama ambayo yalitupilia mbali siasa za ufalme huo zinazoingiza machafuko atajitahidi kuepuka hatima ya baba yake na shangazi yake ambao wote waliondolewa kama waziri mkuu na jeshi wakati wa mapambano ya miongo miwili ya madaraka kati ya Thaksin na utawala wa kiconservative katika jeshi unaounga mkono ufalme. Utawala wa kifalme, wabunge walimuidhinisha Paetongtan wa chama cha Putai kama waziri mkuu kwa kura mia tatu kumi na tisa dhidi ya mia moja arobaini na tano mgogoro wa kibinadamu kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan pia unazidisha maambukizi, ikiwemo kipindupindu na magonjwa mengine yanayosababishwa na bakteria. yameua zaidi ya watu 300 katika eneo hilo, afisa mmoja wa shirika la afya duniani WHO amesema hii leo. Afisa huyo Margaret Harris amesema katika mazungumzo na vyombo vya habari kwamba kuna kesi 11327 za kipindupindu huku vifo viliripotiwa na kwamba homa za msimu au denge pamoja na maambukizi ya homa ya uti wa mgongo pia yaliongezeka. Anasema, tunatarajia kuwa na kesi zaidi ya hizi zilizoripotiwa. Pakistan imetangaza hii leo kuwa imeongeza ufuatiliaji kwa wasafiri wanaowasili kutoka nchi nyingine baada ya kugundua kisa cha kwanza cha virusi vya mpox vinavyosambaa katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Taifa hilo la Asia Kusini lenye idadi ya watu wapatao milioni 245 liliripoti maambukizi hayo kufuatia tangazo la shirika la afya duniani WHO, kuhusu ugonjwa huo kama dharura ya afya ya umma duniani siku ya Jumatano. kisa cha kwanza cha mpox kimethibitishwa nchini Pakistan, ilisema taarifa iliyotolewa Ijumaa na wizara ya afya. Katika mji mkuu wa nchi hiyo Islamabad, ilisema kwamba mwathiriwa alikuwa amewasili hivi karibuni kutoka nchi ya Ghuba, lakini haikutoa maelezo zaidi. Watu wa jamii ya Rohingya nchini Myanmar, waathirika wa kampeni za kikatili za mauaji halaiki na mateso yaliyofanywa na jeshi la nchi hiyo hapo mwaka 2016 kwa mara nyingine tena wanakabiliwa na wimbi la mauaji ya kikabila kulingana na taarifa ya manusura pamoja na makundi ya haki za binadamu. Wakati huu japokuwa wahusika inasemekana kuwa ni jeshi la Arakan, moja ya makundi kadhaa ya kikabila yanayopigana na utawala wa serikali ya kijeshi pamoja na watesaji wao wa zamani wa kijeshi raia wa kabila la Rohingya na Rakhine wanabeba mzigo wa ukatili ambao jeshi la Myanmar na upinzani wa jeshi la Arakan wanaofanya. Elaine Pearson, mkurugenzi wa shirika la Human Rights Watch barani Asia, amesema katika ripoti yake wiki hii ambayo imewatuhumu wote vikosi vya AA na jeshi kwa mauaji kiholela na kuenea kwa ghasia dhidi ya Warohingya na raia wengine. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa, tunakuletea kipindi cha Live Talk. Nam na, msikilizaji karibu kwa sehemu hii ya Livetok. Ni mshukuru mwenzangu Mkamiti Kibayasi kwa kusomea habari za dunia, lakini haondoki hapa studio, tutaendelea kushirikiana naye katika kuendesha mpango huu wa Livetok kwa leo. Kama nilivyokudokezea, msikilizaji, popote ulipo, tuna kukaribisha kwa mara nyingine. Kama nilivyosema, ni kwamba ni wakati wana michezo kutoka barani Afrika wakirejea hivi karibuni kutoka mjini Paris, Ufaransa, kulikofanyika michezo ya olimpiki mwaka 2024 . Sasa imebainika wazi kwamba kwa ujumla bara hilo halikufanya vizuri sana kama ambavyo ilitarajiwa na baadhi ya wachambuzi, lakini ilijiimarisha kidogo tu, bara hilo lilijiimarisha kidogo tu ikilinganishwa na mwaka wa 2020 kwenye olimpiki zilizofanyika mjini Tokyo, Japan. Sasa inaelezwa kwamba ingawa bara hilo lilishinda jumla ya medali thelathini na tisa, kumi na tatu zikiwa ni za dhahabu na kumi na mbili za fedha na kumi na nne za shaba, e, likilinganishwa na mataifa ama, wakati wawakilishi kutoka bara la Afrika walikuwa ni mataifa kumi na mawili, Kenya ndio ambayo imefanya vizuri zaidi kwa kupokea ama kuchukua medali nyingi zaidi lakini kuna maswali mengi yanayoulizwa. Swali hasa linaloulizwa sana sana na wachambuzi na baadhi ya watu hasa wanaoandika mitandaoni ni kwamba ni nini kanda ya Afrika Mashariki imejifunza kutokana na mashindano ya Olimpiki ya mwaka huu, wakati inapoanza tena kujiandaa kwa mashindano ya Olimpiki mwaka elfu mbili ishirini na nane ambayo yatafanyika hapa Marekani, katika mji wa Los Angeles, eh, jimbo la California. Tutakuwa na mengi ya kuzungumza kuhusu hilo na mengine e, pamoja na wageni wetu ambao kwenye laini za simu tuko nao uh, Geoffrey Mwamburi, ambaye huyu anatokea kule nchini Kenya wa Radio Citizen. Ni mwanaspoti, ni mtangazaji wa spoti na vilevile vile, yeye mwenyewe ni mchambuzi wa masuala ya spoti. Tuko pia na Diana Songa kutoka kule nchini Tanzania, mjini Dar es Salaam. Uh, huyu vilevile vile ni mwandishi wa habari na pia mchambuzi wa spoti. Uh, tuko naye pia Juma Ayo kutoka Dar es Salaam. Uh, yeye pia ni mwanaspoti na ni mtangazaji wa masala ya spoti. Uh, karibuni sana kwa live talk labda. Uh, moja kwa moja kama tu nilivyowafatanisha hapa nikizungumza, uh, nikielezea majina yenu. Uh, Jeffrey mwa, Mwamburi tuanzie hapo Kenya. E, tumeona mengi nimesema e, hapa katika utangulizi wangu kwamba Kenya inaelezwa ndio nchi iliyofanya vizuri sana barani y Afrika e, kwa medali ambazo ilipata kwanza. Uh, hayo me, hilo limepokelewaje hapo Kenya, labda ukizungumzia pia na hafla iliyokuwa hapo jana kule Eldoret iliyohudhuriwa na rais wa nchi hiyo, uh, William Ruto, Jeffrey? Uh, ni kushukuru sana bmj moredhi kusema kweli, ni kwamba imekuwa ni mapokezi mazuri, Kenya imepokea kwa imechangamkia sana matokeo hayo, japo ilikuwa tuseme kwamba ni kinyume na matarajio uh, maanaake kusema kweli wa Kenya walitarajia kwamba zitakuwa uh, ni medali nyingi zaidi uh, kuliko idadi ambayo kwamba iliweza kunakiliwa, na kikubwa zaidi ni kwa sababu ya baadhi ya fani ambazo Kenya imekuwa kitawala kwa muda mrefu, mfano mema zikiwa ni mbio za mita elfu tatu dokaji vizuizi na vidimbi vizuizi, Waingereza wanaziita ambazo upande wa kinadada zina ule mrembo ambaye anajulikana kama ulfredeliavimukile ambaye ni mzawa wa Kenya, japo akaguria kule katika taifa la Bahrain akaweza kushinda ile medali, na basi ilikuwa ni mojawapo ya medali ambayo kwamba zilikuwa zikiangalia kwa sana. Kuna fainali ya mbio za mita elfu kumi kwa wanaume, ni baadhi ya sababu ambazo kwamba kidogo zilimesema kwamba zikuingiliana katika Uh, idadi ya medali kwamba Kenya iliweza kuvuna, lakini mwisho wa kuisha ni kwamba matokeo yalikuwa ni mazuri sana, na kama alivyotaja ni kwamba uh, rais wa nchi Daktari William Samuel Ruto aliweza kuandalia dhifa ya kukata na shoka katika ikulu ya mjini Eldoret. Ni shughuli ambayo kwamba kusema kweli kuweza kufana sana hiyo jana. Kumbuka kwamba kulikuwa na uh, shughuli nyingine ambayo ilikuwa ni kuweza uh, kuvika jiji la Eldoret hadhi ya kuwa ama, mji wa Eldoret hadhi ya kuwa jiji mojawapo ya miji ambayo kwamba ama, miji ambayo kwamba ni mikuu hapa nchini Kenya. Kwa hiyo ilikuwa japatiwa ile hadhi, kwa hiyo ni hafla ambayo kwamba iliunganishwa na msururu mzima pale na sasa kuli ni kwamba wanariadha walipokelewa kwa difa. Kulikuwa na mipango ma ma mahususi kabisa ya ndege kutoka ambao eh, waliruka na ndege kutoka katika uwanja wa JKIA kuelekea katika uwanja wa Eldoret na ilikuwa ni ndege ya kijeshi uh, na baada ya hapo tuliwaona maridadi mkubwa wakiingia katika magari ya kifahari na wakiwa wanasalimia wananchi kuelekea katika ikulu wakiwa wamevalia sare zao maridadi kabisa za nembo ya Kenya na walifika pale na wakaandaliwa uh, chakula cha uh, ile sati wanasema, na bila shaka kulikuwa na mpangilio ambao kwamba ni mzuri kabisa. Na katika ile hafla tuliona Rais aliweza kuwamiminia sifa sufufu na akaweza kuwatuza, maanake washindi wa, wa medali ya dhahabu waliweza kutia mfukoni fedha za Kenya zikiwa ni uh, shilingi milioni tatu, ikiwa inazungumzia Faith Kipyegon na ambaye aliweza kunyakua nishani ya dhahabu katika masafa mbio za mita elfu moja na mia tano na mrembo Beatrice kadhalika pia ule Chebet ambaye alishangaza ulimwengu baada ya kutoa nishani mbili za dhahabu ni masafa ya mbio za mita elfu kika masafa ya mbio za mita elfu tano naye pia akaweza kupata shilingi milioni sita za Kenya ukiunganisha lakini pia tuliona saitikio wanaweza kunyakua nishani ya fedha vile vile za mita fainali ya mbio za mita ambazo ni elfu tano ambazo walisukumana kidogo na mudaf kutoka Ethiopia, ambao kwamba ni mbio ambao kwamba zimesababisha ama zilishuhudia <t> mvutano mkubwa sana kukata rufaa ndiyo akaweza kuregesha ile medali, na tuliona vile vile pia wale washindi wa fedha kama nilivyotaja walipokea shilingi milioni mbili za Kenya, na mshindi wa shaba au washindi wa shaba wakaweza kuredut akiwemo elemobili katika ni wanawake wakaribika na shilingi milioni moja naana hapo. Vile vile pia Rais Ruto alizungumza, eh, ali, pia kuhusiana na kuundwa kwa kambi mahususi ma, ma, kabisa uambori, na simonia, kambi kadhaa uh, za kukuza talanta. Ndio Uamburi, sina nia ya uh, kukatisha. Mimi ni mkamiti endelea ya kuwepo katika laini ya simu, tutarejea tena kuzungumzia zaidi kuhusiana na michezo na serikali ya rais Ruto au Ruto mwenyewe. Sasa swali langu linaenda kwako wewe, uh, Diana Songa ni mwandishi wa habari na vilevile vile, uh, mchambuzi wa michezo huko Tanzania. Kama tunavyofahamu, timu za wanawake kutoka Kenya uh, katika Olympic ndio zimetoa taswira kubwa na nzuri kwa taifa la Kenya kutokana na ushindi waliopata wa medali saba. Kama mwanamke na kama mwandishi wa habari za michezo na mchambuzi wa michezo, nini unajifunza kwa wanamichezo hawa wanawake wa Kenya? Asante na nishukuru kwa kunipa nafasi kuzungumzia hili, na hasa nizungumzie kwa upande wa sisi wanawake uh, tumeshuhudia kwa upande wa Kenya na niwape pongezi majirani zetu Kenya kwa kile ambacho wamekifanya kwenye Olympic na wametuheshimisha, tunaweza kusema kwenye nchi za Afrika Mashariki wametuheshimisha kwa namna moja ama nyingine, lakini ni bahati mbaya sana kwetu sisi Watanzania tumeshindwa kurudi na chochote eh, tumeshindwa kurudi na medali yoyo, ya aina yoyote ile, sio ya dhahabu, sio ya fedha, tumeshindwa kurudi nayo. Lakini uh, kwa namna moja ama nyingine, kitu ambacho nimejifunza kwenye olimpiki hii, hasa kupitia kwa wanamichezo wa kike kutoka Kenya ni kwamba uh, tunatakiwa kuwekeza zaidi. Nilichokiona ambacho sisi tuna kimisi hasa kwa upande wa Tanzania ni kwamba ni uwekezaji. Ukitazama uh, wanamichezo wa kike wako wengi na katika nyanja tofauti tofauti uh, kwenye mbio wapo, kwenye soka wapo, kwenye michezo ya ngumi wapo, lakini tu kipaumbele cha kupewa wanawake kwenda kule kufanya mambo makubwa zaidi naona kinakuwa ni kidogo na hii ni kwa sababu ya kutopata fedha au kutokuwa na fedha zaidi kwenda kujikimu kule wanapokwenda. Kwa hiyo kukosa fedha kwenda kujikimu kule wanapokwenda, wanatakiwa kuchaguliwa wachache, na katika kuchaguliwa wachache wanakuwa kipaumbele zaidi labda jinsia fulani, kwa sababu wameonyeshwa kwa namna moja ama namna nyingine. Lakini huenda tungekuwa tuna fedha nyingi zaidi ambazo zingetosha kubeba hata wanamichezo wengi, tungechukua wanamichezo kwa jinsia zote, na hata kwa michezo mingine ambao tulikuwa tunategemea labda kwenye mbio na nini, lakini kule tumeona kuna karate, kuna ngumi, kuna kuogelea kuna eh, kurusha mikuki kuna kuruka ambavyo, kwa mfano hata tunaweza tukasema kwamba tungetumia wachezaji wetu wa jinsia ya kike, huenda wangeweza kufanya jambo na tungeweza kutoka hata na chochote kwenye olimpiki mwaka huu. Na katika laini ya simu tayari tuna msikilizaji ambaye yupo tayari kutoa mchango wake kuhusiana na mada tunayozungumza. Karibu msikilizaji, tupatie jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na ukumbi sasa ni wako. Asante sana. Habari kwanza za Marekani? Habari za hapa Washington ni salama. Habari za kwako hapo ulipo? Habari za kwetu huku ni Kenya. Mnaongea kwanza na Moris Chogo, mzalendo kutoka makao makuu ya kiroho mjini Mbale. Shukran sana Moris. So, basi nakukaribisha, endelea. So, mm -hmm. Asante sana kwa makaribisho mazuri sana. Kwanza nchini Kenya tunampokea loud and clear na tunasema mzidi tu kushikilia hapo, na sisi kama wasikilizaji tunazidi kutoa maoni yetu katika VOA. So mimi nikichangia katika mjadala wa siku ya leo, ningependa kusema namna hivi, Kenya hakika tuliweza kufanya vizuri na tunashukuru wanariadha jinsi walivyokimbia na kuleta medali licha. Hizi mbio za mita elfu tatu hizi ndio tungali tuna tungali na shauku nazo sana, zinatusumbua kwa sababu ni muda mrefu sana zimekuwa zikitusumbua sana, lakini tunajua makoche mahali penye wako waweza kubadilisha tactics vile ambazo zitatuelekeza mpaka tuweze kufaulu katika hizo mbio. Na marathon kila wakati sana, imekuwa ni mbio yetu ambayo tumekuwa tukitumainia sana, tumekuwa tukibuka ushindi sana, lakini tulishangaa sana, hatukuweza kupata dhahabu da, katika hizo, hizo mbio. Ndipo tungependa tu, kama wale mashabiki nchini Kenya, tunazidi tu kusema tunataka vijana kitkizi waweze kukuwa tayari kuleta vikombe na tutafurahia sana kwa sababu tunaona sasa mtu akiwa ni mtu mmoja ambaye anashikilia rekodi ya yeah, ulimwengu kwa yeah, hizo mbio tunaona, tunapoteza tuna, tuna, tuna sana, lakini tunataka tuambie makoche mahali pene wako waweze kubadilisha mbinu taktis, ili tuweze kukuwa washindi katika hizo mbio. Hayo ndio yangu, wacha mbarikiwa na Bwana wamane watende mambo mazuri, na tunazidi kumtakia heri huko Marekani. Barikiwa sana, ni Morris Chogo, mzalendo wa Mbale. Shukran sana Morris Chogo, mzalendo huyo kutoka Mbale, Mbale huko na kufahamu huko. Basi msikilizaji, ndivyo hivyo mambo yalivyo, tuko katika Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, tukizungumza mustakabali wa wanamichezo kutoka ma Afrika Mashariki. Eh, hasusan wakati huu ambapo kama tunajua eh, ni siku chache tu eh, tangu kukamilika kwa michuano au michezo iliyofanyika kule Paris Ufaransa ya Olympics, eh. Sasa tuende kwake eh, Juma Ayo eh, uko hapo Dar es Salaam labda moja kwa moja na umesikia walivyozungumza eh, wageni ambao u, u, tulionao wengine eh, kuhusu hali ilivyo maeneo mbalimbali, lakini Eh, labda kwako tuanzie hapa nchi ambazo ziko hapa Afrika Mashariki eh, isipokuwa Kenya ambayo hata nayo inaelezwa kwamba haikufanya vizuri sana eh, kipindi hiki. Unaona eh, ni nini ambacho kinapelekea ah, nchi zingine zikawa haziko eh, kwenye orodha pale juu wakati eh, zinakuja kutoka ah, ama wakati kunapotangazwa matokeo ya ah, m michezo kama hii ya kimataifa? Kwanza, mimi nashukuru sana kwa kupata nafasi hii na mimi naweza nikachangia kidogo, niwapongeze wenzangu ambao wametoka kuchangia na nimewasikiliza vizuri. Mimi upande wangu naona uwekezaji ambao mwenzangu Dayana ametoka kuzungumzia. Bado hizi nchi za ukanda wa maziwa makuu kwa maana nchi za Afrika Mashariki bado uwekezaji haujawa mkubwa kwenye michezo na kipaumbele. E, mfano ukiangalia kama Tanzania hata washiriki ambao walikuwa wamekwenda Eh, mfano kama kuogelea ukiangalia mabwawa ambayo sisi wanamichezo wetu wanatumia wanayatumia kama sehemu ya maandalizi, eh, huku Tanzania eh, kimo cha mabwawa yenyewe aendani na na, na na yale ambayo yamekwepo kwenye mashindano yenyewe ya Olympic unazungumzia mita kuanzia hamsini kwenye mashindano ambayo yalikuwa wanafanyika, lakini huku wanafanya mazoezi matayarisho yao kwenye mabwawa ambayo hayawezi kufika kwenye kina kinachokuwa sawa na kile ambacho kitakwenda kutumika kwenye kwenye kwenye mashindano. Lakini hili ni jukumu la nani? Hili ni jukumu la la, la la serikali ambao wao ndiyo, uh, stakeholders namba moja wa michezo uh, kwenye hizi nchi zote kutengeneza, kwa maana ya kutayarisha mazingira ya wanamichezo wetu kwa hiyo wanamichezo wamekuwa wakitumia jitihada zao binafsi tu, lakini mazingira bado hayajawawezeshi. Lakini jambo la pili ni ni hata wakufunzi wenyewe ambao wanaweza kuwa ni ni, ni msaada kwa wanariadha, lakini wanamichezo mingine eh, hawapo, wamekuwa ni wachache sana. Wanamichezo tulionao kwenye hizi nchi zetu wanakosa wanakosa exposure ya kutolewa kutoka nchini kwetu na kwenda hata nje, ama kuleta watu wa nje kuwasaidia kujua mbinu za kushindana. Kwa hiyo tumekuwa na watu ambao wanakwenda kwenye mashindano, lakini wanakosa mazingira halisi ya kushindana. Kwa hiyo wanapofika uh, huko, mfano ukiangalia kwenye riadha na, na, na, na, na mwanariadha wetu mmoja alikosa hata mtu wa kumsaidia maji. Eh, unaona matayarisho, kwamba umekuwa ni mdogo sana kwa nchi za Afrika na hasa ukanda wa Afrika ya Mashariki. Lakini lingine la muhimu sana ni lazima tupanue wigo sasa, tuongeze wigo wa michezo. Hatuwezi kwenda kwenye mashindano makubwa kama haya tukiwa na michezo miwili ama michezo mitatu. Ukiangalia mataifa kama China, ukiangalia mataifa kama Marekani, kila michezo unawakuta wamo. Ukiwa na wigo mpana wa michezo mingi, unatengeneza wigo mpana wa kuondoka na medali. Ukiwa na michezo mitatu pengine, man, kuna kuogelea eh, tuna, tuna kurusha kupe. Michezo miwili huwezi kushindana na mataifa ambayo kazi yao ni michezo. Hatukuwa na, na na mpira wa miguu ukanda wa Afrika Mashariki, lakini pia hata ukiangalia watunisha misuli na vitu vingine, michezo mingine, mingine. Kwao, tunahitaji kuongeza wigo mpana wa michezo mingine, ili angalau tuongeze nafasi ya kushindania medali, kama siyo ya dhahabu, basi angalau tupate medali hata hata, hata ya shaba. Kwao mi niwapongeze Kenya wanaona kwa upande wao kwamba wamepata medali kidogo, lakini nchi kama Uganda wao wamepata kidogo, sisi Tanzania hatuna kabisa. Kwao unaweza kuona kwamba bado tuna safari kubwa ya kufanya, lakini lazima tuwatayarishe mazingira ya mchezo wetu kujiandaa na mashindano maku kubwa kwa sababu mashindano makubwa ulimwenguni ni Olympic, kisha kombe la dunia kwa wanaume. Kwa hiyo mm hatujawa -hmm. na matokeo mazuri kabisa. Shukrani uh, Juma, endelea kuwepo katika laini ya simu, na hivi sasa namkaribisha msikilizaji ambaye atatueleza jina lake na anapiga simu kutoka wapi. Karibu msikilizaji. Bila shaka mimi ni Josfat Ayora kutoka Hatari Po, Kenya. Nashukuru huyu mwenye ametoka kuongea saa hizi, nataka ameongea vizuri sana sana sana. Nchi yetu ya Kenya tumejituma katika mbio ndefu peke yake. Niliongelea juzi ya kwamba tujaribu kujifunza kufanya michezo mingi, ili tuweze kuleta dhahabu nyingi ama medali mingi katika nchi yetu ya Kenya. Unapata tunatazama eh, mbio ndefu peke yake. Oh, naona msikilizaji, uh, mawasiliano yamekuwa mabaya kidogo. Basi huenda tutajaribu kukutafuta na unaweza pia ukajaribu kututafuta tena. Nambari yetu hapa studio msikilizaji ni 2026193151. Narudia, nambari yetu hapa studio ni 2026193151. Tunakaribisha simu yako, maoni yako na mchango wako, wewe msikilizaji. Naona pia muda ndio hivyo tena unayoyoma katika sehemu ya kwanza ya Live Talk, lakini kumbuka Live Talk ni takriban dakika 45 kuanzia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki mpaka saa mbili na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo saa moja na nusu mpaka saa mbili kamili usiku nusu saa ya kwanza inasikika kupitia Radio, pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Shukran sana mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Nirudie kwamba wewe msikilizaji pia unaweza kushiriki kwenye live talk kwa kutumia njia hizo moja, pia ikiwa ni kupitia ukurasa wetu wa Facebook na pia tutasoma maoni yenu baadaye kidogo. Nitaje tu kwa haraka haraka baadhi ya nchi zilizoshiriki kwenye Olympic mwaka huu, Kenya, Afrika Kusini, Ethiopia, Algeria, uh, Misri Tanzania, Botswana, Uganda na vilevile Ivory Coast. Naona muda umekwisha kwa sehemu ya kwanza. Iwapo unaachana nasi, tunashukuru sana, tunakushukuru sana kwa kushirikiana nasi kwa leo. Wale ambao mtaendelea nasi, tutakuwa katika sehemu ya pili ya kipindi hiki, ikiwa ni kwenye mtandao www VOA Swahili com. Naitwa BMJ Mridhi, niko naye Mkamiti Kibayasi. Tuonane sehemu ya pili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington, katika kipindi cha Live Talk ambacho tunaangazia kuhusu namna ambavyo mataifa ya Afrika Mashariki yalivyofanya katika michuano ya Olimpic huko Paris nchini Ufaransa, mashindano ambayo yalianza Julai 26 mpaka Agosti 11 mwaka huu na nini ambacho wanatarajiwa kufanya ili kuelekea katika Olympic ijayo 2028 inayotarajiwa kufanyika hapa nchini Marekani. Kwenye laini ya simu ninaye msikilizaji, bado upo nami? Mkamiti Kibayasi ninashirikiana na BMJ Muridhi. Washiriki tuliokuwa nao ni Diana Songa ambaye ni mwandishi wa habari za michezo kutoka nchini Tanzania na vile vile ni mchambuzi wa habari za michezo. Juma Ayo, mwandishi wa habari na mchambuzi wa habari za michezo kutoka Tanzania. Geoffrey Mwamburi ni mwandishi wa habari na mchambuzi wa habari za michezo kutoka kule nchini Tanzania. Endeleni okay kuwa nasi na msikilizaji, karibu ako Kenya Mwamburi. <laughs> <Kamite>. <laughs> ni majirani <laughs> karibu sana. Nashukuru, mwendelee kuwa nasi wa Mwamburi kutoka nchini Kenya. Kwenye laini ya simu kama alivyosema msikilizaji yupo tayari. Karibu msikilizaji, utupatie jina na kutoa maoni yako. Asante sana kwa kunikaribisha kwenye laini ya simu. Mimi naitwa Yaanal kutoka Goiaje jimbo la Migori magharibi mwa Kenya. Sasa kutokana na mashindano ya olimpiki iliyomalizika kule Ufaransa mwaka huu, tukielekea mashindano mengine kama hayo Los Angeles, Marekani, mwaka wa elfu mbili ishirini na nane nina matumaini na imani tosha kuwa Afrika Mashariki imejifunza mengi. Kwanza ni lazima wanariadha wetu wajiamini katika mashindano haya ya riadha, kwani kujiamini katika jambo ndiko kunamfanya mtu ukua dafu na tunawiri katika jambo lenyewe. Alafu wanariadha wetu waliotifua kifumbi kwenye mashindano ya Olimpiki mwaka huu kule Paris kama Faith Kipyegon, Beatrice Chebet, Emanuel Wanyonyi na wengineo, walijiamini ndipo wakapata matokeo mazuri kwenye michezo hiyo. Na kujiamini kwao, ni lazima nchi nzima iweke mikakati na mazingira bora kwa wanariadha wetu na watu wa nchi zetu wa husudu mchezo wa riadha kama ilivyo mchezo wa soka. Alafu jambo la pili, Afrika Mashariki iweke utaratibu na mipangilio ya michezo ya riadha kama njia mojawapo ya kuimarisha michezo hii, na iweke mikakati mahususi ya kutuza wanariadha waliobobea katika mashindano ya kimataifa. Hiyo itawapa wanariadha hao motisha kabisa katika kufanya vyema zaidi, kunyakua medali nyingi kwenye mashindano hayo. Sasa Afrika Mashariki kati ichukue mfano wa nchi ya kama vile mm -hmm. Boston ambayo inatuza wanariadha wake. Naam, naam, naam. Malizia, malizia kauli yako. Nasikia bado unaendelea kuzungumza, msikilizaji, malizia unavyoelezea uh, hapo. Nikimalizia e, ni jambo ni swali moja, ni jambo gani linalochangia wanariadha wa Kenya kuhamia nchi nyinginezo katika kushiriki kwenye mashindano ya Olimpiki? Hiyo ndio swali langu. Safi kabisa. Na hapa tuko na tuko na watu mahiri kabisa, wanaweza ku e, labda kuchangia au kujibu swali lako, kujaribu kulijibu. E, kumekuwa na sababu nyingi tu zinaelezwa lakini hawa wana wanafuatilia sana masuala ya michezo. Nianze na wewe Jeffrey Mwamburi hapo Kenya. E, labda utajaribu au utajibu swali la huyo msikilizaji, lakini pia nimekuwa nimekuwekea swali lako binafsi kwamba kuna mabadiliko yamefanyika hapo Kenya katika serikali, baraza la mawaziri, na kuna mabadiliko yanayofanywa katika wizara mbalimbali ikiwemo mbali, ile wizara ya michezo. Sasa kuna nimeona wengine wakizungumza kwamba labda kenya haikufanya kama ilivyotarajiwa kwa sababu ya uongozi mbaya katika wizara labda huenda usiwe na jibu la moja kwa moja lakini unadhani hayo mabadiliko yatakuja kuleta tija katika kuboresha hali ya michezo hapo kenya kuelekea kwa olimpiki za mwaka elfu mbili ishirini na nane na pia usisahau kumjibu msikilizaji swali lake Asante uh, sana benki Muridi. Eh, nafikiri moja kwa moja tu niweze kujibu swali la msikilizaji na nimelipokea kwa uzuri. Nafikiri kuna sababu nyingi sana ambazo kwamba zinamchochea mwanariadha kuweza uh, kuamua kuweza kuguza taifa lake na kuchangamkia fursa ya kuweza kuwakilisha taifa lingine. Uh, kama nilivyotaja awali, nilikuwa nimetoa mfano wa Winfred Yavi, ni mwanariadha ambaye kwamba alizaliwa kijiji cha uh, ama katika kaunti ya Makueni hapa nchini Kenya Kenya na nakumbuka katika mojawapo ya mahojiano yake kitambo ili mwaka elfu mbili kumi na sita kama sijakosea, uh, kulikuwa na mashindano ambayo yalikuwa ni ya, ya kufuzu kwa mashindano ya, ya, ya dunia, mashindano ya dunia ya chipukizi ambayo kwamba yaliandaliwa nchini Kenya. Ukikumbuka wakati ule, nakumbuka uwanja wa Kasarani ulijaa pomoni, hata hakukuwa na, na, na fursa ya kupata hata kiti kimoja cha kuweza kukaa. Na kawaida ni kwamba kuna mifumo tofauti tofauti ya kufuzu kulingana na mataifa tofauti kwa mfano kama Kenya, wanariadha watatu wa kwanza katika mashindano ya kufuzu, basi wale wawili wa, wa, wa kwanza ah, basi aya, moja kwa moja anapata ile fursa ya kuweza kufuzu, ama watatu wa kwanza. Lakini kama kuna wanne ambaye kwamba ni bora, basi kuna jopo bora kwamba linakaa nafikisha, kisha linaamua kulingana na mbio ambazo kwamba umekimbia. Kama ni mbio za marathon, wanaangalia kama ni boston marathon ulikimbia, ukazalisha muda huu, ndio mwanariadha amekamba sababu na miliki muda kwamba ni bora. Kwa hiyo wanaweza amua wa kwamba kwa sababu huyo amerekodi nzuri, atatuweze kum, kumchukua na katika mashindano mahale uh, mithile yao ya kumudu, uh, kumudu ya, mana, uh, chaki, ikanye, kufuzu moja kwa moja na ndio maana kupitia kwa kocha wake fursa ikaja na kaamua kuweza kuchangamkia. Kwa wakati mwingi sana huwa mwanariadha anaangalia kule kufuzu, lakini kwa kama taifa la Bahrain, taifa ambalo kwamba na wakili anawakilisha, ni kwamba na wanariadha wachache, huwezi linganisha na taifa kama Kenya ama labda Uganda, Tanzania, kwa hiyo kufuzu kwao kuna kuwa ni rahisi. Kwa hiyo moja kati ya jambo kwamba tunafanya wanariadha kuweza kuamua kuamua kuweza kutokomea katika mataifa mengine na pia mfumo pia wa wa, wa, wa mashirikisho ya, ya michezo kwa mfano kama kamati za Olimpiki no, unaweza pata labda kuna baadhi ya wanariadha ambayo kwamba eh, lazima uweze kutoka sehemu fulani ndio uweze, uh, kushiriki, kwani baadhi ya mambo ambayo kwamba kidogo yanam- ya, ya, ya hayamtembezi mwanariadha, basi fursa ile chijiri, basi anaamua kuwajibikia. Kwa hiyo nafikiri ni suala la uwajibikaji eh, mzuri sana eh, na uchapa kazi mzuri eh, ukizingatia wajiipo ambao kwamba unamfanya mwanariadha kuweza kubaki Wena, nafikiri imejaribu kuweza kujibu swali lake umeuliza. Uh, swali la pili kuhusiana na mabadiliko ya wizara uh, ni kweli hii majuzi tulishuhudia kuvunjiliwa mbali kwa uh, kuku, kwa kamati ya mawizara hapa nchini Kenya na rais William Ruto. Unakumbuka uh, msukumo ambao kwamba ulikuja na maandamano ya Gen Z wakishinikiza baadhi ya mabadiliko katika serikali ya Kenya na uh, mojawapo ya maswala ambao kwamba alifanya kuvunjiliwa mbali kwa baraza la mawaziri na basi baraza uh, lingine likaundwa na mojawapo wa baraza ama katika ile baraza tukaona kuna baadhi ya mawaziri ambao kwamba walirejea kwenye uongozi ambao kwamba alikuwepo japo katika wizara ambazo ni tofauti, na mojawapo ni katika wizara ya michezo. Kipchumba Murkomen ndiyo waziri mpya wa michezo nchini Kenya. Awali alikuwa na uhudumu katika wizara ya uchukuzi na amechukua mikoba yake, uh, aliyekuwepo waziri wa michezo ambaye ni uh, Ababu na mwamba uh, kwa mabadiliko mengi kama ulivyosema pia na nanifu kusema kwamba kwa baba alikuwa ameweka ya kuweza kuandaa wanariadha haya ya Olimpiki. Nafikiri kazi kubwa zaidi ya babu ndio alikuwa ameiandaa e, eh, wanariadha walikuwa na kambi na, na sususi kabisa za riadha. Manake kawaida ni kwamba wanapokeua kikosi lazima kenu kuingia kambini kupitia makocha wao kuweza kuona kwamba angalau wanaandaliwa vizuri wanariadha wa, wa Kenya walienda kabla ya mashindano Olimpiki, walipiga kambi nafikiri karibia mwezi mmoja Uh, kama sijakosea kule Mirama ambayo ni mojawapo ya mataifa ama miji amba, amba ambayo inapatikana kule Marekani, na walikuwa wanaenda kimakundi eh, nake ndio kwahiyo naweza sema ya kwamba ndio hatujazalisha kama Kenya medali ambazo kwamba zilikuwa zimedhamiriwa, lakini kazi kubwa sana ameweza kuifanya uh, ya maandalizi tumeweza kuona, lakini kibarua kilichopo, nilisikia maneno ya waziri Borcomen, waziri wa sasa, ni wakati wa kuapishwa kwake. Na katika zili harakati ukishobua, pindi tu alipoapishwa alipanda ndege na e, akaweza kujumuika na timu kule uh, Ufaransa, kuweza angalau kuipatia shime zaidi timu ya Kenya na kuonyesha kwamba kidogo ana mapenzi na anataka kuweza kuendelea kuongeza maana kwa ambapo mambo alikuwa amefikia. Kwa nafikiri kikubwa zaidi nile mia na wito, kwa sababu kuna mipango ambao kwamba ilikuwa imeanzishwa ikiwemo ujenzi wa viwanja. Kuna kiwanja kipya kabisa ambacho kinajunga from scratch, ambacho ni talanta uh, stadium. nataraji ya kwamba atakuwa anafuata nyenzo hizo, uwanja uweze kukamilika. Kuna mifumo ya kuweza kujenga kambi akademia, eh, zile za kuweza kuchipuza talanta. nakidhani ya kwamba atakuwa anashikilia. Mwamburi, Mwamburi, kwa nitakukatiza ni, nita nitakukatiza kidogo kwa sababu tuna uh, samahani, lakini <mimu> tuna msikilizaji amekuwa akisubiri kwa muda mrefu, tunataka uh, kwa sababu tunataka kuwashirikisha uh, wote. Msikilizaji, karibu tena kwa uh, live talk uh, uh, jina lako kama unarudi kwa mara nyingine, tupe jina na pahali ulipo, alafu endelea pia. Saka ni Josphat Ayora kutoka Tharibo, Kenya. <mimu> E, ni hali ya mtandao ndiye imeleta shida kidogo, lakini sahizi inawapata vizuri. Kuna e, mambo mengi Geoffrey Mwambuli ameweza kuongelea, na ni kati ya yale maneno nilikuwa nasema tunataka kuona sahizi waziri mpya wa michezo bwana e, e, Ababu na Mwamba. Tunataka kuona leo hii isiwe ni maneno tu e, Wakenya tunapenda kusema tuta Tuta, tuta. Hatutaki kuona haya maneno saa hizi, tunataka kuona kama michezo yenye imepita, maneno yakitendeka yale ya, ya ukweli, tuwe tumefanya kitu at least tuwe tumetengeneza viwanda vyetu viwanja vyetu vizuri tuweze ku, eh, kupatia wachezaji wetu masirahi ambao ni mema. Eh, kwa mfano tuna tunaona wakati mwingine kuna wakimbiaji ambao wamekuwa ni wazuri sana ama wachezaji wa soka wamekuwa wazuri sana, lakini sahizi ukitazama vile wanakaa, hali yao ni ngumu. Uweze kujua kama ni mtu alikuwa analetea nchi yetu ya Kenya eh, mambo mazuri kama haya tuweze Atilia tuweze kuchua kwa sababu hawa ndio wataweza kuwa walimu wetu, e, wa saizi na kesho mashirahi yao. Angalia, kuna nchi moja katika nchi ya Afrika, mchezaji mmoja aliweza ku, ku, kuletea hiyo nchi e, e, gold, walifunga siku wakasherekea, eh? wakasherekea kabisa, kwa sababu ya hiyo simbuze. Kenya hii yetu yenye tunaleta midari mingi, lakini hatuwezi kuona kusherekea kule. Tena maneno mengine nimesema ni ya ukabila eh. Tusianze kuchagua wachezaji wetu kwa sababu ya kuchuana. Hii ndio sababu imefanya wachezaji wetu wengi wametoroka nchi ya Kenya, wameenda kuchezea nchi zingine, na wanaendelea kung'aa na kuonyesha mambo mazuri katika hizo nchi. Kupenda hawa wachezaji kabisa. Nafikiri Mwambuli ananisikiza mm -hmm. vizuri, ela rais wetu wa Kenya Raisi asiwe ni wa kusema tuta tunataka kuona wachezaji wetu kuanzia soka zok, eh, mm -hmm. na soka eh, na kila kitu tuweze kupata eh, mambo mazuri ili waweze kutuletea tuweze kung'aa ari katika nchi yetu ya Kenya. Peter Josephat Ayora wa Tarbo ah, <laughs> <masikila laughs> Rais raisi ke, Uhuru, raisi William Ruto asiwe mtu wa kusema tuta aanze kusema tume mm -hmm. eh? Na, umeelewa. <laughs> Na katika wakati anaorodhesha nchi ambayo ilimshabikia mwanamichezo mm, wake, hiyo ni nchi ya Botswana haswa ni so, nije kwako Juma, kama msikilizaji alivyosema atofautiani sana na mazungumzo yako, ulianza pale awali e, kwa huko Tanzania uh, wanamichezo wa Tanzania ulisema wanakosa fursa za kujiendeleza, hasa wale ambao wanafanikiwa uh, kuchaguliwa kwa viwango vya Tanzania kufika kwenye mashindano makubwa kama haya ya Olimpic. Wanavyorudi nyumbani, wanakuwa wanakosa uwezo au uh, wanakosa fursa ya mwendelezo, waelekee wapi au uh, pale walipoishia watasaidiwa vipi? Kwama, kama Juma mwenyewe Juma ayo, ukipata nafasi ya kuzungumza na waziri wa michezo Tanzania au Rais Samia Suluhu Hassan akiita jopo la wanamichezo kukaa nao kuzungumza, kuiangalia na kuiboresha sekta ya michezo Tanzania, utashauri nini? Ah, mimi ninachoweza kushauri ni kwanza, lazima tutengeneze mazingira rafiki kama nilivyosema awali, lakini tunapotengeneza mazingira rafiki tunatakiwa kuwa na mwendelezo wa kufuatilia yale yanayofanyika kwenye uga wa kimichezo uh, kote. Ukiangalia watu wamekuwa wakiibuka tu uh, pale ambapo mashindano yanakaribia. Kama hivi mashindano ya Olimpiki yalivyokuwa yamekaribia uh, ndipo utaanza kuona E, wachezaji wakijiandaa, wachezaji wamekwenda kwenye mbio hizo, mtu kama Simbu ukisikiliza habari za nyuma kuamba, ya pazia ni kwamba maandalizi hayakuwa ya kutosha, lakini leo tunaweza tukawaona wenzetu Kenya kama hawajafanya vizuri, lakini kwetu Tanzania tunawatazama kama wamefanya vizuri. Lakini ukifuatilia mashindano yanapomalizika, wale wanariadha wanafanya jitihada za kwao pekee yao e, kujiandaa kwa ajili ya mashindano yanayofata. Sasa hivi kuna mashindano yajayo ya Marekani. Je, wachezaji wetu hawa baada ya kutoka kwenye Olympic, wanakwenda wapi? Utakuta watu wanarudi wanakwenda kufurahia tu maisha. Yatakapokaribia mashindano, utasikia sasa watu wanaanza kukimbia kwao. Ninachoweza kushauri ni kwamba tutengeneze eh, academies pamoja na sports centers ambazo zitakuwa na mwendelezo eh, serikali ikijenga, tukawa na wataalam wa kuendeleza wanamichezo na kuwatengeneza wanamichezo wapya. Wakina Simbu wamekimbia kama unakumbuka mashindano ya muda mrefu karibia miaka saba nane iliyopita yaliyofanyika kule Eh, kule kule London alikwenda akafanya vizuri akashika nafasi zile tano za juu, lakini amekuwa akishuka kadiri ambavyo mashindano yanafanyika. Amekuwa ni mtu mmoja ndiye tunamtegemea. Ukimtazama yeye, hakuna tena mwanariadha mwingine ambaye anatengenezwa kwao. Lazima tutengeneze wanariadha wana michezo wapya kila kila uchwao na huwezi kutengeneza hawa wana michezo wapya kama hakuna sehemu ya kuwatunza, kuweka vizuri, lakini kuwaletea mazingira, kwa maana miundombinu bora ya wao kujiendeleza. Mimi ningeweza ushauri kwamba mfano kama Tanzania michezo ambayo inapewa kipaumbele ni mpira wa miguu, lakini ukitazama mpira wa miguu naweza usitufikishe hata kwenye kombe la dunia au mashindano makubwa. Lakini haya mashindano mengine kama kama kama kama kutunisha misuli, kama ngumi ambayo sasa hivi inashika kasi Tanzania, e, kama, kama kukimbia riadha tunaweza tukafanikiwa kupata medali, kama ambavyo walipata medali wa kina Juma Ikangaa miaka hiyo. Lakini huku nguvu yake ni ndogo sana, vyama vya michezo huwezi kuona mwendelezo, lakini pia hakuna fans kwa ya ya hawa wachezaji kupata fedha eh, kwenye mashindano mengine tofauti na mpira wa miguu. Kwa hiyo, ningeshauri tutoe macho kwa ajili ya mashindano mengine ambayo ni mepesi, tunaweza kufanikiwa kulikoni kuegemea kwenye mchezo mmoja, ambao miaka nenda rudi tunapiga hatua kumi mbele alafu baadaye tunapiga hatua mbili nyuma. Kwa hiyo, ningependa kushauri serikali na wadau wa michezo, ili jambo pia sio la serikali pekee, mashirika binafsi, lakini pia waandishi wa habari za michezo kutoa airtime ya kutosha kwa ajili ya michezo mingine na sio mpira wa miguu ambayo inahusisha Simba na Yanga pekee katika nchi yetu, shukrani sana. Nije kwako uh, Jofri Mwamburi na vilevile -vile, uh, Diana, tutakuja kwako muda si mrefu. uh, kama tunavyofahamu Kenya inasifika sana katika masuala ya mbio na inakuwa inafanya vyema kwa waziri wa fedha uh, waziri wa michezo Ababu na Mwamba anayeshikilia kitengo hichi hivi hivi sasa uh, kutokana na haya matokeo tuliyoyaona kwenye mashindano ya Olympic yaliyomalizika hapa juzi kati, unadhani anaweza kuleta mabadiliko ya kuhamasisha michezo mingine e, ya kuhakikisha kwamba Kenya ina wachezaji wa mpira wikapu, wa vikapu waogeleaji na mbali na riadha? Asante Mkamiti Kibayasi, labda <tose> Samahani <coughs> uh, labda ya kuweka tu sawa ni kwamba waziri wa sasa wa michezo si Ababu Namwamba; yule ni uh, ambaye amepishwa majuzi kuweza kuchukua majukumu hayo. Onesmus Kipchumba Murkomen ndiye waziri wa ah, <coughs> michezo ndio, ndio ndio. Na labda ya kusema tu kweli ni kwamba uh, kama alivyotaja ni kwamba uh, nilisikia matamshi yake Uh, baada ya kuweza kuhapisha nikasema kwamba alipata fursa ya kuweza uh, kuchupa katika jiji uh, la Paris kuangalia ama, um, kuwapatia shimu wanariadha wa Kenya, na, na matamshi yake yanaleta uhai mkubwa sana katika mashindano ama katika fani ya michezo hapa nchini Kenya. Na umetaja mkabidi kuhusiana na baadhi ya fani ambazo kwamba sezar wanasema kwamba si kwa track events, wanasema kwamba ni michezo ile ya nyanjani ama field events, na kumekuwa na uwakilishi katika field events. Nakumbuka tulikuwa kwa Ma, mara ya kwanza kabisa katika, katika historia ya Kenya hajawahi pata mwakilishi katika mchezo wa fensi, lakini mwanadada yule Alexandra Ndolo ambaye amekulia sana nchini Ujerumani na hali kadhalika pia mataifa mengine kidogo na tajriba ni shiriki na kufanikiwa kuweza ku, uh, kufika ile podium ama kuingia katika fungu la kombe tatakuwa napatia nishani uh, tulikuwa na mwakilishi katika mchezo wa ugeleaji. Kuna mwanadada ambaye kwamba alituwakilisha katika mchezo wa ugeleaji japo hakufana vizuri. Kuna Julius Yego, huyu ni nguli katika mchezo wa urushaji sagai, ukipenda mkuki. Mwaka 2016 alifanya maajabu makubwa sana, akiweza kuona mashindano ni mengi japo tulimwona ni ali, alichupa ali, ali, katika fainali japo wakuweza kufanya vizuri kwa sababu ya ushindani ambao kwamba uliopo pale ndani. Hizi ni baadhi ya fani ambayo kwamba tunaziwajibikia, lakini eh, nafikiri eh, alikuwa ni mchambuzi Juma Juma hayo awali akizungumza akipeana mfano tu wa uh, baadhi ya mashindano na uwekezaji. Nafikiri fani kama hizi zina uwekezaji ama zina magharimu wa chezaji mkubwa sana kuweza kupata ukiangalia. Uh, pia kuna baadhi ya mataifa ambayo kwamba hayana hata shirikisho la mchezo wenyewe, labda mchezaji amepata uh, fursa ya kuweza i kuweza kuishi mataifa ya Ulaya na akatumia ile advantage kuona kwamba anatumia viwanja kama kama vile na resources kama vile, lakini resources viwanja tena kuweza kufanya mazoezi katika, lakini ni kwa kwamba combana tumia kwamba ni bilena sasa tunapata kili tunapata matatizo, tunapata matatizo tunapata matatizo kidogo ya, ki, ya mitambo hapo e, sauti haitoki sawa. Labda tutajaribu tukupate tena, ili wasikilizaji wasikie nini ambacho unakisema, kitu cha muhimu unachokisema hivi karibuni tuta kwa tukiangalia mnachosema kwenye mitandao ya kijamii na mkamiti. Naona muda umekimbia sana, lakini tumemweka sana Diana, nimpe nafasi hii e, kuna suala moja ambalo tulizungumza hata kabla ya michuano ama michezo ya Olimpiki mwaka huu kule Paris, ilipokuwa ikianza, kulikuwa na taarifa kwamba kulikuwa na usawa wa kijinsia kwa kiwango fulani ambacho kiliridhisha sana mpaka, eh, vyombo vya habari vikapeperusha ripoti hizo, uh, kwamba wanawake hasa walikuwa wamefika kiwango karibu, eh, kama sio sawa kabisa na cha wanaume. Nini ambacho unaweza kusema kuhusu hili eh, ni mafanikio lakini, unaona kama yataendelea vipi katika siku za baadaye? Dayana. Haya, msikilizaji, naona pia Dayana kidogo tuna changamoto za mawasiliano uh, moja kwa moja eh, tuangalie yale ambayo mnasema kwenye mitandao ya kijamii eh, tukiangalia kwenye ukurasa wetu wa Facebook eh, mmechangia kwa wingi wasikilizaji, eh, eh, kutoka maeneo mbalimbali E, tulipoandika hapo kwamba tutakuwa tukizungumza kuhusu Olimpiki za mwaka huu baada ya kukamilika, nini ambacho Afrika Mashariki inajifunza kuelekea kwa e, mashindano ya mwaka elfu mbili ishirini na nane mjini Los Angeles hapa Marekani. Na nianze tu kusoma moja kwa moja, huyu Timothy Ngaira anasema yuko kule Kitale, Kenya. Anasema bila shaka kuna baadhi ya vitu ambavyo Afrika inafaa kujifunza kutoka kwa mashindano ambayo yameweza kukamilika muda mfupi uliopita. Amesema kuna mambo, lakini hakusema ni yapi. Kwa maoni yake, mzee Chelu um, Shabani anasema yuko kule Kashishi, Tabora, Tanzania, ni vizuri kwa Afrika kuweka utaratibu wa ligi kuu ya michezo hiyo ya Olimpiki. Mfano hapa Tanzania, ikiwepo ligi ya Olimpiki kila mwaka pia. Eh, hayo mashindano yawe yanaangalia eh, eh, yanafanyika yana katika mikoa na vilevile vile, eh, sehemu mbalimbali mbali za kufanyia michezo ili wajiandae kwa Olimpiki za miaka ijayo. Joakim Akim anasema jirani zetu wa Tanzania walitoka sare bila ya ushindi wowote. E, anazungumza lugha ambayo siwezi kuisoma hapa hewani. Hapo Amos bin Mahoma anasema Tanzania anafuatilia vizuri kabisa live talk ya VOA Swahili, shukran sana. E, nawe Muhandu Kastori Muhandu unasema Afrika Mashariki bado kidogo, sio sana, na sisi tutakuwa kama wao Eh, kule nchini Kenya maanake, anasifia zile timu ambazo zime... eh, ile timu ya Kenya iliyowakilisha nchi hiyo katika olimpiki. Mkamiti, tumebaki na dakika nne. Utafanya nini nazo dakika nne zilizobaki? Tuwape fursa bado uh, wageni wetu ambao wametumia muda wao kujumuika nasi katika live talk. Hivi sasa tukiwa tunakamilisha, basi wito gani uh, mnatoa kwa wanamichezo eh, katika ukanda wa Afrika Mashariki na pengine nchi unayotoka, nikianza na Juma. Kwa upande wako, washiriki mnanisikia Afrika Mashariki kutoka Tanzania, serikali na wadau wengine wana nafasi, ama mchango wao ni asilimia ndogo sana, kama asilimia nyingi ni ishirini na tano asilimia zingine zote zinazobaki ni kwako wewe mwanamichezo kutambua kile ambacho unakifanya ndicho ambacho kinaweza kikakupa faida ya baadaye na kuletea nchi heshima. Wanamichezo wanapaswa kutambua majukumu yao, na mimi ningependa zaidi kumpongeza mtu kama Kipchoge, licha ya kwamba mwaka huu akufanya vizuri kama alivyofikiria, lakini ukiangalia ni mtu ambaye anafanya mazoezi kila kukicha na kujitayarisha na mashindano yanayokuwepo mbele yake. Kukaa wanamichezo hasa Watanzania tusiwe tayari kwa ajili ya mashindano tu yakikaribia, ya mashindano ndipo tunaanza matayarisho, lakini tuwe tayari kwa ajili ya muda wowote kushiriki mashindano na kuwakilisha nchi kwa maana jitihada binafsi ndio itailetea Tanzania na Afrika Mashariki heshima ya medali katika mashindano yoyote ambayo atakuwa mbele yetu. Safi kabisa. Uh, Jeffrey Mwamburi amemtaja hapo. Eh, huyu mwanariadha wanamuita the goat, greatest of all times. Eh, Eliud Kipchoge. Na wakati uki- labda kauli yako ya mwisho mwisho ukizungumza kulikuwa na kuna mtu aliuliza swali hapa, akiuliza je, Eliud Kipchoge alisema atastaafu sasa, kwamba hatoshiriki e, katika mashindano ya Olimpiki mwaka elfu mbili ishirini na nane wakati wakiwa kule Paris. E, a, sijui kama wale wanasema alikuwa misquoted, lakini aliporejea hapo Kenya tumeona katika taarifa zikisema kwamba yeye hajastaafu. E, nini kinachoendelea hapo? Tukienda kumalizia Mwamburi labda uh, kwa haraka kwa sababu ya muda, anaweza sema tu ya kwamba Kipchoge alisema ya, ya kwamba eh, kama mwanariadha jukumu lake kubwa sana ni kuweza kushiriki katika mashindano, na ukishiriki katika mashindano utajua ya kwamba baada ya hapo ndio utabaini kwamba utaleta medali, utashinda ama utashinda, hata kama utashinda, lakini we umewakilisha taifa lako. Na amesema mb... na kwamba ni ukweli, amehitaja tisema ya, ya, ya kwamba bado yuko katika mchezo na tusiisha nayo tukimwona katika makala ya ya mashindano Olimpiki na hayo kwamba ana ile, uh, uh, sportsmanship ama anataka kuweza kushiriki zaidi na kuweza kuwakilisha taifa lake. Labda kutaja tu kumalizia malizia, malizia, kiujumla ni kwamba nafikiri katika ukanda wa Afrika Mashariki na eza kiujumla kilichoka ni kuweza kuweka nia katika mchezo, tuhakikishe kwamba tuna e, andaa wachezaji vizuri, fani ambazo kwamba tujafanya vizuri tuweze kuzitilia mkazo zaidi na kuweza kusaka talanta. Mwana riadha yuko Kipchoge, lakini Kipchoge akishamaliza wakati wake, akishastaafu naye, niambia kwamba atakuwa anawakilisha Simbu kule Tanzania akishamaliza muda wake ushiriki, naye, niambia kwamba atakuwa anapatiwa kile kijiti. Ni mwana riadha yupi kutoka Uganda ambaye atakuwa anatuwakilisha katika kanda ya Afrika Mashariki katika mchezo wa judo nawenzi kuleta medali? Nafikiri ni jambo ambalo kwamba nipo na, na nia kwanza kabisa ni kuzalisha mia na kuifanyia kazi, lakini nazosema kwamba Afrika Mashariki na Afrika kiujumla tunaweza. Kama tumezalisha medali nane za na dhahabu Afrika nzima nne zikitokea katika taifa la Kenya, kwa nini jamani tusizalishe medali zaidi, hata kama ni ishirini ama thelathini Kutoka Tanzania tupate dhahabu, kutoka Uganda tuweze kupata dhahabu, kutoka mataifa mengine Ethiopia. Naamini na ya kwamba Afrika tunaweza. Safi kabisa, tena umemaliza kwa wakati mzuri ya mwafaka kabisa, eh, kwa sababu tumesalia na dakika moja, labda eh, mwisho mwisho tu hapa, tuseme shukran zetu za dhati kwa wale wasikilizaji ambao wamejiunga nasi katika matangazo yetu ya leo. Ulikuwa unasikiliza eh, matangazo ya Live Talk, majadiliano ya wiki leo, eh, tukimulika nini ambacho Uh, wale wachezaji au wanariadha na wanamichezo kutoka Afrika Mashariki wanajifunza kutoka kwa michuano ya mwaka huu kutoka hapa Washington, eh, kuelekea anasema na kuelekea kwa Olympic za mwaka 2028 na kutoka hapa Washington, ni washukuru wote ambao tumeshirikiana nao hapa kukamilisha ama kufanikisha matangazo haya. Upande wa pili tulikuwa na Aida Issa, tuko hapa studio na mkamiti kibayasi. Mimi naitwa BMJ Murithi. Kwa heri ya kuonana.