Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo na habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Vikosi vya jeshi la Sudan vimewaua watu wasiopungua 80 katika kijiji kimoja cha kusini mashariki. Chanzo cha matibabu pamoja na mashahidi wamesema hii leo Ijumaa, katika shambulizi ambalo lilifuatia mazungumzo yaliyofadhiliwa na Marekani yaliyolenga kumaliza miezi 16 ya vita hivi vibaya. Shambulio hilo lilitokea katika kijiji cha Jalgin katika jimbo la Sena. Siku ya Alhamis tulipokea vifo 55 na, na darzeni kadhaa wamejeruhiwa katika hospitali siku ya Alhamis na 25 kati yao walifariki leo Ijumaa na kufanya idadi ya vifo kufikia 80. Chanzo katika kituo cha matibabu cha Jalgin kimeliambia shirika la habari la AFP. Mtu mmoja aliyenusurika alisema wanamgambo hao walishambulia Alhamisi asubuhi. Jana asubuhi, magari matatu ya kijeshi yalishambulia Jalgin. Wakazi walikataa amri yao na kusababisha kuondoka kwa wanamgambo hao ambao baadaye walirudi na magari kadhaa. Mkazi wa Jalin ambaye alimpelekea mtoto wake wa kiume aliyejeruhiwa hospitali aliliambia shirika la habari la AFP. Ukraine imetungua ndege zote tano zisizokuwa na rubani zilizorushwa na Russia wakati wa shambulizi la usiku kucha, jeshi la anga la nchi hiyo limeeleza hii leo. Vikosi vya Russia pia vilitumia makombora matatu ya masafa marefu aina ya Iskanda M Wakati wa shambulio hilo, kulingana na taarifa ya jeshi la anga kwenye ujumbe wa mtandao wa Telegram, Russia ilitumia drone tatu aina ya Shahed na nyingine mbili ambazo hazikufahamika aina yake kwenye shambulio hilo, taarifa ilieleza. Shirika la habari la Reuters liliripoti kuwa Russia ilitumia drone ambazo hazikutengenezwa kwa ustadi mkubwa katika baadhi ya mashambulizi yake dhidi ya Ukraine ili kujaribu kutambua ulinzi wa anga na kutumia kama kupoteza mwelekeo. Magavana wa mikoa ya Kiev na Kirovohrad waliripoti hakuna uharibifu au vifo kufuatia shambulio hilo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Utengenezaji wa pamoja wa makombora ya hypersonic unaofanywa na Australia na Marekani unaweza kupunguza matatizo ya viwanda vya ulinzi wa Marekani na kuongeza kizuizi katika eneo la Indo Pacific. Mbunge wa Republican wa Marekani Michael mcall alisema akiwa Sydney hii leo. Katika mahojiano, mwenyekiti wa kamati ya masuala ya mambo ya nje katika baraza la wawakilishi la Marekani amesema kwamba utengenezaji wa silaha za kisasa wa Australia unatoa mfano wa jinsi leseni iliyoratibiwa ya teknolojia ya ulinzi wa Marekani pamoja na msamaha wa leseni kwa asilimia sabini ya mauzo ya nje kwa vifaa vya ulinzi kwenda Australia kuanzia Septemba mosi. Hii itasaidia Marekani kushindana na China katika kutengeneza silaha za kisasa. Pakistan imetangaza hii leo kuwa imeongeza ufuatiliaji wa wasafiri wanaowasili kutoka nchi nyingine baada ya kugundua kisa cha kwanza cha virusi vya mpox vinavyosambaa katika eneo la Afrika ya kati pamoja na mashariki. Taifa hilo la Asia kusini lenye idadi ya watu wapatao milioni 245 liliripoti maambukizi hayo kufuatia tangazo la shirika la afya duniani WHO kuhusu ugonjwa huo kama dharura ya afya ya umma duniani siku ya Jumatano. Kisa cha kwanza cha mpox kimethibitishwa nchini Pakistan, ilisema taarifa iliyotolewa leo na wizara ya afya. Katika mji mkuu wa nchi hiyo Islamabad ilisema kwamba mwathiriwa alikuwa amewasili hivi karibuni kutoka nchi ya Ghuba, lakini haikutoa maelezo zaidi. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, na sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Sande Shomari katika kipindi cha meza ya waandishi kutoka hapa Washington. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu kwenye meza ya waandishi wa habari hii leo ikiwa ni siku ya ijumaa ambapo tunamulika yale ya yaliyojiri afrika ya mashariki pamoja na kimataifa na kuweza kujadili hayo tunakuwa na meza yetu ya waandishi wa habari tukiungana na waandishi wenzetu katika eneo la afrika ya mashariki jina langu ni sandey shomari karibu tuwe pamoja nami, msikilizaji. Wiki hii katika meza ya waandishi wa habari tunamulika yale yaliyojiri Afrika ya Mashariki, hali kadhalika kimataifa Tukiangalia yale yaliyogonga vichwa vya habari katika maeneo hayo na kuweza kujadiliana haya, tunaungana na mwandishi wa redio mshirika wetu kule nchini Kenya, sasa redio na tv Magharibi, Peter Mukabi. Peter, karibu kwenye meza ya waandishi wa habari. Asante sana Sandey Shomari, na kupata vizuri kabisa. Asante sana. Kutoka kule nchini Kenya na vilevile, basi kule nchini Tanzania tunaungana naye mwandishi wa kujitegemea Eliya Migongo akiwa Dar es Salaam. Karibu Eliya kwenye meza ya waandishi wa habari. Nakushukuru sana Sande, asante sana kwa kunishirikisha kwenye kipindi chako hii leo. Bila shaka na moja kwa moja hapa Marekani kule Boston tunaungana naye mwandishi wa habari wa AP Associated Press, Rodricki Ngowi. Rodricki, karibu kwenye meza ya waandishi wa habari. Asante sana. Asante, nashukuru kwa kunikaribisha bwana. Bila shaka na moja kwa moja basi, tukimulika yale yaliyojiri wiki hii huko nchini Kenya, ni swala zima la mgomo wa walimu, walimu wa vyuo vikuu vya serikali, hali kadhalika shule za sekondari na msingi za serikali walimu hawa wamesema muhula wao kisha kurudi mashuleni basi hawatarudi. Kwa mujibu wa Kenya National Union of Teachers na Kenya Union of Post Primary Education Teachers KUPPET, uongozi umetoa maelezo kwa watu wao au wanachama wao kwamba wasirudi huko. Hali iko vipi? Lakini vetu tumesikia uh, waziri nchini Kenya Alfred Mutua anazungumza, uh, anayeshughulika na, na masuala ya ajira akizungumza kwamba swala hili itabidi litafutiwa ufumbuzi na inaonekana amezungumza leo hii. Labda basi nikupe nafasi moja kwa moja, Pete Mukabi, hebu tueleze sakata hili liko vipi mpaka sasa na yale ambayo yanazungumzwa na waziri na walimu wenyewe na vyama vya walimu nchini humo. Basi asante sana uh, Sandey Shomari. Kwa kweli eh, hali ni tete kabisa maanake Ikikumbukwa kwanza kabisa tuelewe, hapa nchini Kenya huu uh, ni muhula ambao tunaita ni muhula wa mpito ama ule wa transition, ambapo wanafunzi wana, wana wale wakufuzu wanafanya mitihani yao ya mwisho wakifuzu, alafu kuna wale ambao labda katika shule za msingi wanaingia katika shule za upili, wa shule za upili nao ndio hao wanafanya mtihani wa mwisho na mitihani zote, kumbuka, ni mitihani za kitaifa. Kwa hivyo huo wanaamini kwamba iwapo wanaweza wanaweza fanya migomo eh, yao ama kususia masomo aa, ama kufunza katika miula ya tatu, wanajua wataathiri pakubwa. E, ile ile mitihani. Kwa hivyo basi inabidi serikali watii amri, lakini ni mienendo tu ya kawaida ambayo hapa Kenya kumezoewa kwamba e, asua mara nyingi hizi e, migomo ni e, zinaibukia tu asua wakati serikali ambazo zimepita pale nyuma Uh, zilikuwepo katika mikataba na na, na, na haya, na haya, uh, tuseme vyama hivi vya, wa, vya, vya waalimu, lakini kwa bahati mbaya wanaondoka mamlakani eh, kabla hayajatimizwa ama katika ile kutimizwa kwa awamu hayajamalizika, kwa hivyo inaenda kuwapata wale ambao ni eh, viongozi wapya ambao wanaingia serikalini. Kwa hivyo kwa sasa tunavyoona ni Bwana Ruto anakumbana na haya kwa muhula wake wa kwanza katika uongozi. Kwa hivyo eh, kidogo tuchukulie kwamba hali hii vile ilivyo kwa sasa, ambapo Bwana Ruto amezungumza pia leo hii, na ameiomba ama ameomba vyama eh, hivyo, vya, vya walimu E, pamoja na na ile e, idara ya kuajiri waalimu kazi, e, pamoja na wizara ya elimu, ikuje pamoja na kujadili na kupata suluhu ama uwezekano wa suluhu ya haraka kabla ya haya mambo kutokea, ingawaje waalimu wametangaza kwamba watasusia masomo kabisa, e, kwenda kufundisha madarasani kuanzia tarehe ishirini na tano, ndipo wanasema mgomo wao unafaa kuanza mwezi huu, jambo ambalo huenda ukatatiza kila kitu. Kwa hivyo e, sande Shomari, naweza sema mm-hmm. kwamba hii uwezekano huenda ikaathiri masomo, maanake masomo yanafaa kurejelea hali yake kuanzia tarehe ishirini na saba ya mwezi huu. Kwa hivyo uh, pakubwa huenda haya yasitimizwe, tukizingatia kwamba mm-hmm. serikali katika bajeti yake, baada ya kutangaza bajeti, kuna ule mswada ambao uliangushwa wa elfu mbili na ishirini na nne ambao uliangushwa na maandamano ya vijana wa Gen Z, na kuna ule ambao uliangushwa na, serika, na, na, na na mahakama ambayo ilikuwa ni ya elfu mbili ishirini na tatu ikasemekana kwamba sio halali kulingana na mahakama. Kwa hivyo imebidi bwana Ruto na serikali yake warudi nyuma kutumia mswada wa kifedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambao ulikuwa wake bwana Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo inamaanisha kwamba hamnua namna ama njia yoyote ambayo labda bwana William Ruto atatumia kujaribu na kusu, kupata suluhu ya walimu wao kupitia wizara ya ya, ya fedha na wizara ya elimu eh, kutekeleza haya yote. Kwa hivyo kama itakuja kuwezekana huenda, basi bwana Ruto afikirie kutafuta ile mkopo wa dharura ili kujaribu kuokoa hali hii ili mm. usiwe na ule e, kuahirishwa kwa kufunguliwa kwa shule. Unajua ikiahirishwa, uwezekano upo kwamba hakutakuwa na uwezekano wowote wa kwamba masomo yatamalizika kwa muda ambao unahitajika. Kwa hivyo inamaanisha kwamba pia inaweza kuenda mpaka iingie ndani ya Desemba kule, ama kusukumwe kama vile tulivyoathirika wakati ule wa korona. Kwa hivyo ndio vile hali ilivyo. Kwa hivyo bado suluhu ama picha kamili baada haijajitokeza. Manake hawa walimu no. wakotisti kabisa, wanasema e, maeneo yao ama matawi mia moja kumi na sita kote nchini zimeamriwa kwamba hazitafunguliwa ama hazitashughulika na masomo ifikapo tarehe ishirini no. na saba. Kwa hivyo wanaanza Basi... kujipanga mapema tarehe ishirini na tano, na walikuwa wamepeana maka, makata ya siku no. saba ambayo ni hapa kama pita ni kumalizika, imemalizika. Sawa Pita, tusubiri hapo hapo, tutaendelea kupata taarifa hiyo na kushukuru sana. Tuelekee basi huko nchini Tanzania, ambako tunafahamu wiki hii yalifanyika mabadiliko kwenye baraza la mawaziri. Rais Samia Suluhu Hassan alifanya mabadiliko na kuteua baadhi ya mawaziri wapya na kuondoa baadhi ya mawaziri wale ambao waliondolewa ni waziri Angela Kariuki, hali kadhalika waziri wa muda mrefu Umi Mwalimu ambaye amehudumu wizara ya afya kwa muda mrefu hapo nchini Tanzania, na tukigundua kwamba walioongezwa katika mawaziri waliorudishwa ni wale waliokuwepo zamani, Profesa Palamagamba Kabudi na William Lukuvi ambao ni mawaziri wa muda mrefu, na kupelekea uh, gumzo kubwa nchini humo. Lakini basi kujua zaidi ya hayo Elia Migongo, hebu tueleze hali ilivyo hmm, yaliyojitokeza baada ya mabadiliko haya kutangazwa Elia... sana kuungana nami, nakushukuru. Sijui kama unanipata vizuri. Nakupata vizuri, endelea. Uh, yamejitokeza ya mabadiliko kama ulivyotangulia kueleza, na takriban wizara nne bila shaka zimeguswa katika haya, na uh, tumemwona akirejea tena serikalini. Uh, kwa namna hiyo, maanake hakutoka kabisa serikalini, tunaweza kusema hivi, maanake alisalia, alibakishwa kama mshauri wa rais. Yeye tunamzungumzia Lukuvi pamoja na Profesa Kabudi hao. um, kwa maneno yake mwenyewe, Rais Samia wakati akiwaondosha mara ya kwanza katika Baraza la Mawaziri alieleza kwamba watabaki wakiwa na mshauri, lakini mara hii amewarudisha katika mstari wa mbele wa mapambano uh, katika kuwatimizia Watanzania, yale ambayo wanatarajia, lakini pasi na shaka pia ni kujenga taswira njema ya serikali yake daktari Samia Suluhu Hassan kuelekea uchaguzi pia elfu mbili na ishirini na tano. Hili bila shaka ni jambo ambalo linaguswa na kuzungumzwa na watu wengi sana wanapotaja uh, kurejea kwa William Lukuvi pamoja na profesa Palamagamba Kabudi. Na Kabudi pengine tunaweza tukawa tunamtazama hasa kwa sababu ni, ni, ni, ni mahiri katika masuala ya sheria amekuepo kwa muda mrefu katika eneo hilo na mara nyingi akiwa mkufunzi katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, na alitolewa huko kuja kuingia kwenye maswala ya kisiasa, na baadaye ameendelea akagombea na ubunge, na hivyo na mambo yanaenda hivyo, na wengine wanatazama eh, kwa wengine baadhi, nimeona kwenye baadhi ya uchambuzi kwenye mitandao wanasema itakuwa ni turufu ya muhimu pengine kwake Palamagamba Kabudi kurudishwa mara hii, kwa sababu tunaelekea pia katika uchaguzi eh, wanaona kama itampa nafasi ama ahueni pia katika uchaguzi kama atakuwa bado ana nia hiyo ya kutaka kugombea uh, katika uh, ubunge mwakani hapo elfu mbili na ishirini na tano lakini jambo lingine ambalo linajitokeza ni kwenye ambapo pia pamegonga vichwa vya habari kwa wingi pasina shaka uh, na mijadala inaweza ikawa mingi na kuleta tafsiri tofauti tofauti ni badiliko ambalo limefanyika kutoka uh, kwa Ummy Mwalimu uh, na kuingia kwa Jenista Mhagama Kwa nini pengine watu wametengeneza hisia nyingi sana? Pengine jambo gani ambalo limepelekea mabadiliko? Kwa sababu kumbuka, mamlaka ya uteuzi yenyewe, yani rais pamoja na uh, taasisi yake katika ujumla wake, hawajasema sababu hasa. Kwa mfano, kwa nini ameondolewa Jenista ambaye amehudumu kwa muda mrefu na, na, kumradhi, ambayo na, ambayo na, kwa nini ameondolewa Umi ambaye ameondolewa, ambaye amehudumu kwa muda mrefu na sasa anaingia Jenista katika wizara hiyo ya afya, uh, haijaelezwa, lakini eh, pengine mambo ambayo yanatara jiwa kutane nayo, uh... Jenista Mhagama ndiyo ambayo yanaweza kawa analeta hizo hisia pengine kwa sababu ya labda la, ameshindwa kushughulikia suala la bima ya afya. Utafahamu serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iko katika mchakato wa kutaka kuhakikisha kwamba karibu wananchi wote wanajiunga katika bima ya afya kwa wote, lakini wakati hayo ikiwa anatekelezeka, mfuko wa taifa wa bima ya afya umeingia katika mijadala na pengine kuto kufurahisha baadhi ya watu kwa jinsi ya mabadiliko ambayo yalikuja kufanyika vengine uh, mwaka jana hivi na yameendelea kuwepo hivyo, na hata hivi karibuni uh, ni, ni wiki hii tu hospitali ya Aga Khan ilikuwa imetangaza kwamba itasitisha kuendelea kutoa huduma kwa watu hawao wanaotibiwa kupitia bima ya afya ya NHF, na moja ya vitu ambavyo wamekuwa wakivilalamikia wadau wa sekta ya afya no. katika mabadiliko ambayo yalikuwa yamefanyika na NHF ilikuwa ni kupunguza baadhi ya ya, ya ya manufaa ama kunufaika Kaji ambao pengine hospitali ama wadau wa afya wangeyapata kutoka kwenye mfuko wa afya pale wanapomuhudumia mgonjwa. Kwa mfano, uh, ilifika kulikuwa kuna huduma, kuna kuna zile huduma za kwenda kumwona daktari ama kujiandikisha unapokuwa umefika hospitalini na uh, kwenye kwenye, kwenye hospitali ya, ya, ya taifa ya Muhimbili kwa mfano uh, kabla ya mabadiliko ambayo walikuwa wameyafanya bima ya afya ilikuwa ni shilingi elfu thelathini na tano kwenda kumwona daktari bingwa uh, ambaye ni mbobezi kabisa wa masuala ya, ya, ya changamoto ambayo pengine utakuwa nayo, lakini walikuja wakayaondoa wakashusha hadi shilingi elfu ishirini na tano. Kwa hivyo ni hii ni mfano mmojawapo yali, eh, yaliyotokea hayo, ni miongoni lakini pia ilikuwa ni katika pia Mm-hmm. huduma eh, ambayo unaweza kwenda kuipata unapofika hospitalini na kwenyewe ni kiasi ambacho kilipunguzwa eh, kwamba u- uh, unakuta sasa, labda kwa mfano kitita chako, tuchukulie mfano tu labda ilikuwa ni shilingi laki tano pengine unaitoa kwa kwa kwa na kutibiwa katika hospitali tofauti tofauti na kwa magonjwa mengi tofauti tofauti, lakini baadaye yeah. ilikuja kufanyika kama ufinyu uliwekwa wa, wa ule wigo wa, huduma upana, mtu ambaye angeweza kupata huduma labda katika magonjwa kadha wa kadha iliondolewa kidogo, ilipunguzwa eh, na, na mabadiliko ambayo yalifanyika na yakaleta gumzo kubwa na malalamiko kwa kuna kifurushi kingine kiwa kinaitwa toto na, na chenyewe kilileta changamoto katika wakati ambapo pia watu wanapambana pengine ku, mm eh, kuhakikisha afya kwa wote inawafikia na watoto wakiwa ni sehemu mojawapo muhimu sana, lakini nenyewe iliondoa. Kwa hivyo watu wengi wanaho, wanahisi wana, wana kwamba pengine hii ni ndilo ambalo lilimsababishia eh, changamoto eh, Umi Mwalimu katika hiyo wizara na pengine kumpelekea no. Rais Daktari Samia Suluhu Hasani kuamua kumuondosha eh, Umi Mwalimu katika hilo eneo, na hata yule bosi mwenyewe wa NHF naye aliondolewa na, na hame, sasa hii, sasa ameletwa daktari ambaye uh, ni msomi pia katika maswala ya kiuchumi, lakini yeye anaitwa Irene Saka, yeye ndo ameletwa hapo kuja kuchukua jukumu hilo. Kwa hivyo maanake ile NHF imeondolewa bosi wake, na wizara ya afya yenyewe bosi naye ameondolewa. Maana yake hili ndilo sasa linakuja kuleta pengine hisia kubwa muhimu ilichofanya mabadiliko haya katika wizara ya afya inawezekana ni hili jambo la NHF kwa namna ukubwa ambavyo Rais Samia amekuja kushughulika nalo. Na sawa, Elia nakushukuru sana, muda wetu si mwingi sana. Basi moja Elia, kwa moja ni kushukuru Eliya kutoka huko nchini Tanzania na tuangalie basi upande wa huku Marekani. Uchaguzi wa hapa ukiwa unazidi kusonga mbele, chama cha Democrat kijiandaa kwenda kwenye mkutano wake mkuu siku ya Jumatatu, lakini wiki hii tumeona mengi yakitokea hasa kwa upande wa chama cha Democrat huku akiwa wanaendelea na mgombea Kamala Harris akimtangaza mgombea wake Tim Walz na kampeni zao ambazo zimekuwa zikionekana eh, kuwa na mabadiliko tofauti na hapo awali. Pengine Rodrick Ngowi, ukiwa hapo Boston na unafuatilia kampeni hizi na hali unavyoiona eh, hapa Marekani wiki hii eh, umeona nini zaidi hapa? Asante sana Sunday. Uh, katika kampeni kuingia kwa Kamala Harris katika kampeni ya urais wa Marekani kumeitia nguvu sana chama cha cha Democrats na kumewahamasisha na kuwapa matumaini wanachama wa chama hicho, kwamba wana uwezo wana wa kuchukua urais na pengine kuchukua udhibiti wa ma bunge bunge la juu na bunge la chini. Uh, kumbuke kwamba Kamala Harris aliamua ali kugombea urais baada ya mgombea mwenza wake Rais Joe Biden kujitoa katika kinyang'anyiro hicho uh, mwezi uliopita na kumuunga mkono Kamala Harris zawe mgombea mrithi wake, na ilitokea hivyo baada ya bwana Biden kufanya vibaya sana katika mjadala mdahalo aliofanya na um, mpinzani wake rais mstaafu Donald Trump na watu kujaza kuwa na hofu kwamba pengine uzee na umri wake mkubwa wa bwana wa rais Biden isingemuya rais ku- kutumikia kipindi cha pili cha urais kikamilifu. Na Kamala Harris ni kijana sana, na kuibuka ku, ku, kwake kama mgombea wa chama cha Demokrati kimewapa matumaini kwamba sasa chama hicho kinaweza kikaifutilia mbali hoja ya nguvu sana aliokuwa anajenga Donald Trump na wenzake kwamba Joe Biden hakustahili kuwepo kuwa rais kwa sababu alikuwa ni mzee na alikuwa pengine na mapungufu na udhaifu wa uzee, hasa mambo ya kumbukumbu, na kwamba kuwepo kwake kama mgombea wa chama cha Democrats ni ni kinahatarisha hatima ya Marekani. Bila shaka, na nikiangalia vile vile upande mwingine Eh, kwa haraka haraka nigeukie tena kwako, eh, bwana Peter Bukabi, kuna swala la wachezaji wa Olympic yeah. ambao warudi Kenya na kupokelewa kwa shangwe na wengine kupewa zawadi, wale wenye medali eh, za dhahabu tunaambiwa wamepata milioni tatu kila mmoja kutoka kwa rais Ruto na ikazungumzwa swala la Kipchoge mm -hmm. labda tueleze kwa kifupi hapo yale yaliyojiri kwa wanaolympic ambao wamerudi nyumbani. Kweli kabisa hapo jana ndio kulikuwa na ile sherehe kubwa zaidi kutokea katika uwanja wa kimataifa wa Eldoret ule wa Moi e, kuelekea hadi katika uwanja mkuu ule ambao bila shaka kulikuwa na sherehe pia wa kutawazwa kwa mji wa Eldoret kama mojawapo wa miji mikuu, na ikiwa imeongezwa katika miji mingine ambayo ni Mombasa, Nairobi, e, Kisumu pamoja na Nakuru. Kwa hivyo Eldoret ndio ya hivi punde kuongezwa eh, ile nguvu ama cheo ku, kwa hiyo hadhi eh, kwa sababu ndio inatambulika sasa kama ndio mji mkuu wa mabingwa hapa nchini Kenya na hata tuseme labda Afrika Mashariki eh. Kwa kweli Bwana Ruto aliongoza sherehe hizo hapo jana eh, na bila shaka kuna wale ambao walishindwa katika mbio ama katika riadha, jambo ambalo lilikuwa kama ni kero kwa Wakenya wengi na Wakenya wengi, wengi walihudhika akiwemo Eliud Kipchoge ambaye alikuwa na sifa fufufu, maanake hajawahi kushindwa katika mbio zozote, lakini raundi hii ali, ali, al, ali, al, aliamua kujiondoa kabla hajaenda sana, na hivyo basi watu kujiuliza ni kwa nini. Hata yeye mwenyewe akashindwa kujieleza, lakini ni wazi kwamba akasema kwamba kuna wakati wa kufanya vizuri, kuna wakati inakataa, haikubaliki kabisa. Kwa hivyo akakubali ah, kwamba eh, tusome katika hali ya kukushinda na kushindwa. Wakati mwingine ukilemewa basi yakubali na yaweke hivyo, maanake pia nifuzo na ni changamoto katika eh, riadha. Kwa hivyo na kwa ujumla vile umesema kwamba eh, kuna wale walituzwa kuanzia shilingi milioni tatu kwa wale wa dhahabu kurudi chini hivyo hivyo, lakini pia kulikuweko na naibu wa rais, ambaye aliwaeleza kwamba wanariadha hawa licha ya kupewa pesa wafikirie vizuri, maanake wengine ni wachanga, hawajawahi pata pesa nyingi kama hizo. Iwapo pesa hizi zinapoingia mikononi mwao, na waelewe vile ya kutumia. Ni vyema kutafuta washauri ama kupewa washauri wa kifedha, ili wasije kuwa watu ambao watakuja kuteseka baadaye, waonekane katika mitandao za kijamii, labda wakiomba mchango wa pesa kwa sababu ya matumizi mabaya na wakaanza kuishi maisha mabaya. Pesa hizi zinaweza kuwasaidia katika maisha yao ya hapo mbeleni, e, na pia wawe kama kielelezo kwa kizazi kijacho katika riadha. Kwa hivyo, mwenzangu, asante Shomari. Kwa ujumla, tuseme ya kwamba imekuwa ni sherehe ambayo ilikuwa ya kuvutia zaidi na wale ambao bila shaka walishinda, walishinda katika eh, viwango ambao walipatikana ama, ama wana wako katika eh, kikosi cha polisi waliongezwa vyeo, kama akina Beatrice Chebet waliongezwa vyeo na bila shaka wanafurahia pia matunda yao bila na shaka. Pia imeonyesha wazi kwamba katika serikali yoyote ile e, kwa maafisa wa polisi pia wanapewa nafasi, mbali na kufanya kazi ya kuhudumia taifa basi wanaweza kwenda pia kuonyesha talanta katika viwango vingine e, tofauti. Ndio vile mambo yamewekwa wazi kabisa Sao. Maanake e, serikali ya Ruto ina mipango kwamba kila mmoja atajionyesha mbali na kazi anayofanya, ni nini kingine haswa anaweza fanya na kushukuru Pita, muda wetu Pita si mrefu Pita, Pita. Subiri, na Pita, Pita, Pita, Pita, subiri hapo hapo pita, asante subiri hapo hapo, nashukuru Pita. Wakati Kenya wanashangilia, Tanzania mambo si hivyo, wa, wa, wa, wa, wa, wanalia hmm, kutokana na kuto kupata medali yoyote, lakini <laughs> kabla ya Elia ujazungumzia hilo, nitaka Elia ugusie kwa haraka. haraka pia tumeshuhudia viongozi wa upinzani nchini Tanzania wakikamatwa, yeah. wakitaka kufanya mkutano wao wa vijana wa Chadema kule mjini Mbeya wakionyesha sasa huku baadhi wakisema ni kama kurudi nyuma kwa ile falsafa ya Rais Samia Suluhu ya 4R, reconciliation, maridhiano, resilience, ustahimilivu, reforms, mageuzi na rebuilding au kujenga upya. Pengine baada ya kuachiwa najua walipata dhamana nini kinazungumza. Tulishangaa pia kusikia kiongozi wa CCM akisema kwamba hakutaka hilo litokee, katibu we-katibu, uh, wa CCM Dkt. Nchimbi MNP. Naam. Uh, ni, ni kweli Dkt. Nchimbi uh, amekuwa katika ulalo leo wa fikra za uh, mwenyekiti wake ambaye ndiye uh, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan kwamba uh, yeye wakati akilizungumzia hili alisema alikuwa akiwatafuta makatibu wakuu wenzake azungumze nao, baadaye akaja kuarifiwa kwamba mmoja wa makatibu wakuu wenzake wamekamatwa, na mwenyewe akasema Amidi, taka nilizungumzie nao hao sasa, hebu angalieni wakati akamwagiza kuzungumza na waziri wa maswala ya ndani kwamba hebu angalieni namna ambavyo mnaweza mkafanya mwaachilie ili sisi tuzungumze nao. Kwa hivyo nafikiri mtazamo um, ambao unakuwepo kwa uh, Dktari Emmanuel Nchimbi uh, mwanadiplomasia huyu mwanasiasa wa muda mrefu pia akiungana uh, na ule mwelekeo wa four aras, Rais Dktari Samia Suluhu Hassan anaona uh, kama uh, wakae katika meza za mazungumzo na kuzungumza kwa sababu maswala ya kisiasa pengine ashughulikiwe katika muktadha wa kisiasa lakini uh, Uh, wengine katika vijiwe wamekuwa tu wakiona kama uh, ambacho kiliendelea pengine ni kutikisa huo muono wa Daktari Samia Suluhu Hassan. Bila shaka na kushukuru sana na kushukuru sana Baktimbaya. Muda wetu sio mwingi, Elia Migongo hapa studio, ndio hivyo unakamilika. Asante sana kushirikiana nasi kutoka nchini Tanzania, hali kadhalika Pita Mkabi kutoka kule nchini Kenya kwa sasa redio na Rodrik Ngoi kutoka AP kule Boston. Asanteni sana kwa muda wenu. Upande wa pili Aida Isa, jina langu ni Sunday Shomari. Tukutane tena wiki ijayo. Kwa heri kwa sasa, kutoka Washington DC. Alamsik, asante.